Chi phí hợp lí tham gia BHXH?

• Thread starter tanphuc
  • Ngày gửi
tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Theo luật BHXH
- Cty trích 17% trên mức lương để đóng BHXH được hạch toán vào chi phí.
- khấu trừ lương nhân viên 6 %
* Nhưng cty mình chơi sang đóng hết cho nhân viên luôn, mình đã ghi rõ trong HDLĐ là cty sẽ đóng 23% tiền BHXH&BHYT
Mình đã hạch toán hết khoản này vào chi phí chắc là không sao chứ !
Các bạn cho ý kiến với !

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Chào bạn,
Bạn có thể đóng hết cho nhân viên và được tính toàn bộ chi phí đó vào chi phí hợp lý, nhưng có cách làm & hiểu được để chi phí được tính hết mà cơ quan thuế không bắt bẻ là bạn ghi trong hợp đồng lương của nhân viên nhận được là lương ròng sau khi nộp tất cả các khoản theo nghĩa vụ.
khi tính chi phí bạn cứ làm phép tính ngược từ lương ròng của nhân viên trên hợp đồng.

M

maianhdung

Guest
6/12/07
31
0
0
hà nội
Chào các bạn, trong luật lao động và hướng dẫn ghi các khoản mục của hợp đồng lao động không có chỗ nào hướng dẫn cho bạn ghi mức lương ròng sau khi nộp tất cả các khoản cho người lao động đâu,
mà chỉ có nội dung tiền lương đã bao gồm BH XH, nếu như Cty không thực hiện nộp cho người lao động, trường hợp này áp dụng cho các doanh nghiệp sản xuất, và trả lương cho người lao động theo sản phẩm.
Khi đó quyền lợi về BH XH, BH YT là người lao động tự quyết định cho riêng mình.

L

le hai yen

Guest
9/3/06
3
0
0
41
vietnam
ai có công văn số 1438/DH-BHXH ko giúp mình với. Mình đang tìm nó !

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
không có chỗ nào hướng dẫn cho bạn ghi mức lương ròng sau khi nộp tất cả các khoản cho người lao động đâu
Ghi trong mục thỏa thuận khác
quyền lợi về BH XH, BH YT là người lao động tự quyết định cho riêng mình
cái này là sao, họ tự đi làm thủ tục BHXH, BHYT hà?

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Nói như Mina đúng đó, mình tính ngược lại từ NET sang GROSS và ghi HDLD mức GROSS.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA