Xây dựng thang, bảng lương mới

• Thread starter hongphuongtl
  • Ngày gửi
H

hongphuongtl

Guest
8/11/07
13
0
0
40
Hà Nội
Chào các bạn!

Tháng trước mình lên Bảo hiểm làm đối chiếu quý 3/2007, họ yêu cầu công ty mình làm lại bảng lương (Bảng lương chia theo bậc). Vì vậy công ty mình đang xây dựng lại hệ thống thang bảng lương mới để làm đối chiếu quý 4/2007. Nhưng bên bảo hiểm lại yêu cầu là làm lại bảng lương bắt đầu từ quý 3 năm 2006, nghĩa là đáng lẽ mình phải có thang bảng lương đó từ năm ngoái. Vậy bây giờ mình mới có thang bảng lương mới, mình phải làm lại/ thay đổi những gì của những giấy tờ, thủ tục từ năm ngoái?

Bạn nào có kinh nghiệm về việc này thì chỉ giúp mình nhé! Cám ơn các bạn!

hongphuongtl@gmail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongphuongtl

Guest
8/11/07
13
0
0
40
Hà Nội
Alo?

Không có bác nào giúp em được ạ? please!!!!!!!

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Thế ngày xưa chi lương có theo tỷ lệ nào không? Cty có nhiều nhân viên không? nếu nhiều, chi lương không theo qui tắc nào thì bây giờ chia bậc quả là đánh đố.
Nếu ngày xưa chi lương có qui định, công việc này, mức bao nhiêu... thì ta tìm hệ số chung coi như đó là mức lương tối thiểu rồi còn lại là hệ số của từng bậc.
Ví dụ:
-Thủ quỹ : 1.050.000
-Kế toán viên: 1.400.000
- Kế toán trưởng: 2.450.000
-Nhân viên kinh doanh: 1.750.000
* Mức lương tối thiểu : 350.000đ
suy ra Thủ quỹ: hệ số 3, kế toán 4, KTT 7, KD 5

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Chào các bạn!

Tháng trước mình lên Bảo hiểm làm đối chiếu quý 3/2007, họ yêu cầu công ty mình làm lại bảng lương (Bảng lương chia theo bậc). Vì vậy công ty mình đang xây dựng lại hệ thống thang bảng lương mới để làm đối chiếu quý 4/2007. Nhưng bên bảo hiểm lại yêu cầu là làm lại bảng lương bắt đầu từ quý 3 năm 2006, nghĩa là đáng lẽ mình phải có thang bảng lương đó từ năm ngoái. Vậy bây giờ mình mới có thang bảng lương mới, mình phải làm lại/ thay đổi những gì của những giấy tờ, thủ tục từ năm ngoái?

hongphuongtl@gmail.com

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết theo đường link này http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=38198

Lưu ý : Năm 2006 từ tháng 01 -> 09/2006 : Mức lương tối thiểu 350.000 đồng
Quý 4/2006 đến thời điểm hiện tại : Mức lương tối thiểu là : 450.000 đồng
bạn xem file thang lương theo đường dẫn của mình bạn chỉ cần sửa lại mức lương tối thiểu theo từng thời điểm rồi áp vào.
Giờ này mà làm lại bảng lương 2006 nữa chăng ???
Chia làm 2 thời điểm
1.- từ tháng 01 -> 09/2006 : Mức lương tối thiểu 350.000 đồng
2.- (Quý 4/2006 bạn chỉ cần làm phụ lục hợp đồng lao đồng : Đchỉnh mức lương tối thiểu từ 350.000 lên 450.000 -theo TTu số xxxx/ ngày xxxx) là xong)
Trên cơ sở của Q4/2006 thì chuyển qua 2007 cũng như vậy.

Thân

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Chào các bạn!

hongphuongtl@gmail.com

Cho mình hỏi đơn vị bạn là DNNN hay Cty TNHH, Cy CP, ... mình không biết, có phải tất cả các loại hình doanh nghiệp phải xây dựng thanh lương không ? Cty mình không xây dựng thang bảng lương, chỉ dựa vào HDLĐ đã đăng ký -> để trả lương và đóng BHXH mà thôi ! :dance2::dance2::dance2:

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Cho mình hỏi đơn vị bạn là DNNN hay Cty TNHH, Cy CP, ... mình không biết, có phải tất cả các loại hình doanh nghiệp phải xây dựng thanh lương không ? Cty mình không xây dựng thang bảng lương, chỉ dựa vào HDLĐ đã đăng ký -> để trả lương và đóng BHXH mà thôi ! :dance2::dance2::dance2:

Mỗi loại hình doanh nghiệp đều phải có xây dựng thang bảng lương cả.
Và cả qui chế tiền lương nữa. Trả lời ngắn gọn và xúc tích.

Cấn tư vấn bạn nên mời chị Xuân Thắm hoặc Công Ty Nhân Tài Việt hỗ trợ. Đừng hỏi lang thang.
Mọi doanh nghiệp khi thành lập không biết bộ phận cơ cấu nhân sự đó bao nhiều người, quỹ lương ra sao ???? Thì tốt nhất đem tiền đó ra gởi ngân hàng để hưởng lãi suất tốt hơn. Cơ quan Thuế/ cơ quan BHXH cũng bớt gánh lo

Đừng hỏi miên mang !!!!
Cần thì có tư vấn cả. Mọi việc đều trả giả bằng .... lòng

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Bạn đã đến 3 sao vàng mà hỏi nhiều việc quá ngây ngô. Tiếc rằng trang web này chỉ dựa trên tiêu chí thành viên nào post bài nhiều nhất là cho lên sao thôi. Còn sao đỏ sao xanh thì miễn có sao. (Một ông sao sáng - Hai ông sáng sao ! Vậy đó mà. - Tiêu chí của web do mặc định (default - post bài lên là ghi điểm- còn bài đó sao trắng hay sao vàng thì mặc kệ !!!!)

Tiếc cho web đã phong bạn lên ba sao gần như " Đại Quý/ Đại Tá" gì đó mà còn hỏi những câu quá lang thang!!! Tôi có quyền lực rút sao vàng của bạn lại liền !!!

M

MinhCanTho

Cao cấp
14/5/07
244
0
16
Tp.CanTho
Bạn đã đến 3 sao vàng mà hỏi nhiều việc quá ngây ngô. Tiếc rằng trang web này chỉ dựa trên tiêu chí thành viên nào post bài nhiều nhất là cho lên sao thôi. Còn sao đỏ sao xanh thì miễn có sao. (Một ông sao sáng - Hai ông sáng sao ! Vậy đó mà. - Tiêu chí của web do mặc định (default - post bài lên là ghi điểm- còn bài đó sao trắng hay sao vàng thì mặc kệ !!!!)

Tiếc cho web đã phong bạn lên ba sao gần như " Đại Quý/ Đại Tá" gì đó mà còn hỏi những câu quá lang thang!!! Tôi có quyền lực rút sao vàng của bạn lại liền !!!

Sao không thấy các Mod xem những bài trả lời của "Kế Toán Già Gân" nhỉ ?
Bộ Kế Toán Già Gân nghỉ tất cả người ta thích post nhiều để lấy sao ??? Nếu vậy mình đề nghị Mod xóa sạch tất cả sao của mình đi. Mình tham gia diễn đàn để trao đổi và học hỏi những điều mình chưa biết, nếu mình biết hết thì tham gia trang web này làm gì ?
Bộ Kế Toán Già Gân nghỉ những người làm kế toán đều là người học kế toán chính qui hết sao ? Vì nhiều lý do người ta không học chính quy kế toán nhưng người ta vừa học vừa làm, làm đến đâu người ta hỏi đến đó.
Còn Kế Toán Già Gân là người làm kế toán hay là người gì ... đi nữa mà lại viết những câu "hỏi những câu quá lang thang", "hỏi nhiều việc quá ngây ngô" thì nên xem lại tư tưởng nhận thức ... Cty trước mình làm có đăng ký thang bảng lương gì đâu, đóng BHXH người ta (BHXH Q.NK) cũng không căn cứ trên Ngạch, bậc lương gì cả -> chỉ miễn sao đóng trên mức lương tối thiểu là được, Thuế vào -> thấy có đăng ký tình hình sử dụng lao động và mức lương trên HDLĐ đúng trên bảng trả lương => OK (Có bác thuế nào hỏi bảng đăng ký tiền lương đâu), do đó mình mới hỏi câu hỏi trên -> không ngờ ... Kế Toán Già Gân là người quá ...
Nếu được đề nghị MOD xóa hết tất cả bài viết của mình đi, Cám ơn nhiều !!! :dance2::dance2::dance2:

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Sao không thấy các Mod xem những bài trả lời của "Kế Toán Già Gân" nhỉ ?
Bộ Kế Toán Già Gân nghỉ tất cả người ta thích post nhiều để lấy sao ??? Nếu vậy mình đề nghị Mod xóa sạch tất cả sao của mình đi. Mình tham gia diễn đàn để trao đổi và học hỏi những điều mình chưa biết, nếu mình biết hết thì tham gia trang web này làm gì ?
Bộ Kế Toán Già Gân nghỉ những người làm kế toán đều là người học kế toán chính qui hết sao ? Vì nhiều lý do người ta không học chính quy kế toán nhưng người ta vừa học vừa làm, làm đến đâu người ta hỏi đến đó.
Còn Kế Toán Già Gân là người làm kế toán hay là người gì ... đi nữa mà lại viết những câu "hỏi những câu quá lang thang", "hỏi nhiều việc quá ngây ngô" thì nên xem lại tư tưởng nhận thức ... Cty trước mình làm có đăng ký thang bảng lương gì đâu, đóng BHXH người ta (BHXH Q.NK) cũng không căn cứ trên Ngạch, bậc lương gì cả -> chỉ miễn sao đóng trên mức lương tối thiểu là được, Thuế vào -> thấy có đăng ký tình hình sử dụng lao động và mức lương trên HDLĐ đúng trên bảng trả lương => OK (Có bác thuế nào hỏi bảng đăng ký tiền lương đâu), do đó mình mới hỏi câu hỏi trên -> không ngờ ... Kế Toán Già Gân là người quá ...
Nếu được đề nghị MOD xóa hết tất cả bài viết của mình đi, Cám ơn nhiều !!! :dance2::dance2::dance2:

Bạn đã trả lời là bạn đã biết mình cần gì rồi đấy. Sao bạn không dành chút thời gian để xem lại những bài anh em viết để chính tôi hoặc bạn cũng đang lang thang như thế này. Nói thật thì mích lòng nhau.
Nên kiên nhẫn hơn, có ai cần ai xóa bài bác đâu ??? Tôi cũng vậy ai xóa bài tôi tôi tự suy nghĩ lại mình liền.
Bạn bình tĩnh và mọi việc cần trao đổi. Tôi cho bạn cho số điện thoại để liên lạc. 0907 536 897 (Lê Minh Tri)
Sang năm tôi về công tác gần bạn đó (Cần Thơ). Lúc ấy trăm sự nhờ bạn dìu dắt với các bác địa phương.

Thân.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA