Khấu trừ thuế GTGT

• Thread starter khongaica
  • Ngày gửi
K

khongaica

Guest
7/12/07
13
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Mình mới tham gia diển đàn và cảm nhận có rất nhiều điều thú vị từ diễn đàn. Mình có một vài thắc mắc cần sự chỉ giáo của các bạn. Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực xây dựng kinh doanh bất động sản, kinh doanh siêu thị. Hiện nay, mình được kế toán bên mình giải thích về thuế VAT như thế này: Khi mua hàng có hóa đơn (GTGT) đầu vào và khi bán hàng nếu khách hàng không yêu cầu hóa đơn thì mình không xuất hóa đơn (GTGT). Vì vậy, công ty sẽ được lợi phần chênh lệch thuế VAT do không phải xuất hóa đơn đó. Họ cho rằng nếu khách hàng không yêu cầu xuất hóa đơn (VAT) thì có thể giảm giá cho họ và có thể xuất bán bằng giá đầu vào (đã bao gồm VAT). Mình thật sự bất ngờ về thông tin này nhưng mình không dám lên tiếng vì xếp đã quyết định như vậy thì cứ như vậy mà làm. Mình làm phòng kinh doanh, nhưng đây là lần đầu mình gặp trường hợp này.:thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Mình mới tham gia diển đàn và cảm nhận có rất nhiều điều thú vị từ diễn đàn. Mình có một vài thắc mắc cần sự chỉ giáo của các bạn. Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực xây dựng kinh doanh bất động sản, kinh doanh siêu thị. Hiện nay, mình được kế toán bên mình giải thích về thuế VAT như thế này: Khi mua hàng có hóa đơn (GTGT) đầu vào và khi bán hàng nếu khách hàng không yêu cầu hóa đơn thì mình không xuất hóa đơn (GTGT). Vì vậy, công ty sẽ được lợi phần chênh lệch thuế VAT do không phải xuất hóa đơn đó. Họ cho rằng nếu khách hàng không yêu cầu xuất hóa đơn (VAT) thì có thể giảm giá cho họ và có thể xuất bán bằng giá đầu vào (đã bao gồm VAT). Mình thật sự bất ngờ về thông tin này nhưng mình không dám lên tiếng vì xếp đã quyết định như vậy thì cứ như vậy mà làm. Mình làm phòng kinh doanh, nhưng đây là lần đầu mình gặp trường hợp này.:thanx:
các bác thuế ơi, DN này ở đâu thía nhỉ, hiiiiiiiiiii, thế này các bác thuế mà bít là to chuyện đây

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội

Bạn hình dung như thế này một chút nhé:
Khi mua hàng có hóa đơn GTGT => có hàng hóa nhập kho; thuế GTGT được khấu trừ.
Khi bán hàng xuất hóa đơn GTGT => hàng hóa xuất khỏi kho; thuế GTGT phải nộp.
Vậy hàng hóa trong kho hết; bạn phải nộp phần thuế liên quan tới giá trị gia tăng ở khâu của bạn.

Vấn đề của bạn : Khách hàng không cần hóa đơn => vẫn xuất hóa đơn nhưng giá sẽ giảm bằng đúng giá đầu vào.
Như vậy hàng vẫn hết, thuế GTGT phải nộp bù trừ bằng 0.
Cách này rất được bạn ạ, nhưng bạn phải chu ý các điểm sau đây:
Cùng một mặt hàng, cùng thời điểm bán, cùng một loại đối tượng thì bạn không thể bán ra khác mức giá nhau được.
Tiếp đến nếu cái nào bạn mua về bạn cũng bán hòa thậm chí bán lỗ mà không có lý do chính đáng thì có thể không được chấp nhận.
Tiếp đến nữa, nếu người ta chứng minh được giá bạn bán ra quá chênh lệch so với thị trường thì cũng không được.
Tóm lại bạn phải tìm các lý do thật chính xác để bảo vệ nếu bạn muốn làm theo phương pháp như vậy và có cơ sở thật đầy đủ.
Tốt nhất là ông nào phát kiến thì ông ấy làm (cá nhân Gã sẹo không khuyến khích các trường hợp trên, lợi thì có lợi nhưng có thể răng chẳng còn cái nào đâu

K

khongaica

Guest
7/12/07
13
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Gửi lời chào và cảm ơn các bác!
Sự chỉ giáo của các bạn thiệt chí tình chí lý, mình cũng suy nghĩ và lập luận theo tư duy đó. Nếu suy nghĩ theo kiểu công ty mình là đúng và qua mặt được cơ quan thuế thì đất nước mình có mà đi toi phải không các bác. Điều mà mình đau khổ là PKToán nhà mình nó nhất quyết như thế là đúng mà ở đó có nhiều cô cậu (con gái xếp tổng) đã tốt nghiệp cử nhân về ngành này thế mới khổ mình chứ. Cô ta còn nói mình là không phải chuyên môn làm sao hiểu được. Thế ai hiểu đây, có lẻ cứ im lặng sao.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Gửi lời chào và cảm ơn các bác!
Sự chỉ giáo của các bạn thiệt chí tình chí lý, mình cũng suy nghĩ và lập luận theo tư duy đó. Nếu suy nghĩ theo kiểu công ty mình là đúng và qua mặt được cơ quan thuế thì đất nước mình có mà đi toi phải không các bác. Điều mà mình đau khổ là PKToán nhà mình nó nhất quyết như thế là đúng mà ở đó có nhiều cô cậu (con gái xếp tổng) đã tốt nghiệp cử nhân về ngành này thế mới khổ mình chứ. Cô ta còn nói mình là không phải chuyên môn làm sao hiểu được. Thế ai hiểu đây, có lẻ cứ im lặng sao.

Đất nước chưa chắc đã đi toi mà có khi doanh nghiệp của bạn vỡ mặt vì nộp phạt và truy thu trước đó. Để làm được kiểu đó phải là một kế toán cứng và có chuyên môn cao. Nhưng mà thường thì được hôm nay nhưng mà mấy năm sau thì lại mất. Mình không khuyên bạn làm nhưng nếu có ý định làm thì phả hết sức cẩn thận vì hậu quả sẽ lớn đó.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Đúng,đúng quá đi chứ khi tham gia vào kinh doanh mục đích cuối cùng là lợi nhuận và làm sao nộp thuế ít nhất và thấp nhất đây là cái suy nghĩ mà một nhà kinh doanh nào cũng phải nghĩ tới.Nhưng....đằng sau cái này là cái gì? trốn được thì hưởng, không trốn được thì chịu.Cũng không có gì bất ngờ đâu bạn ạ! nên TRung Quốc có một câu nổi tiếng" Phi thương bất phú,vị phú bất nhân"

K

khongaica

Guest
7/12/07
13
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Cảm ơnn bác nhiều!
Thế có nghĩa khi kế khai hóa đơn đầu vào (Thuế VAT) đầu vào lớn hơn trị giá hóa đơn đầu ra (thuế VAT) đầu ra. Dn được khấu trừ có nghĩa tạm mượn tiền thuế nhà nước còn sau này tính tiếp

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Cảm ơnn bác nhiều!
Thế có nghĩa khi kế khai hóa đơn đầu vào (Thuế VAT) đầu vào lớn hơn trị giá hóa đơn đầu ra (thuế VAT) đầu ra. Dn được khấu trừ có nghĩa tạm mượn tiền thuế nhà nước còn sau này tính tiếp
Không phải tạm mượn mà là DN đã trả số tiền thuế này khi mua hàng rồi.(Luật qui định đấy), nếu bạn không phải chuyên ngành thì không nên tham gia vào lĩnh vực này làm gì cho nó đau đầu, lằng nhằng lắm.

K

khongaica

Guest
7/12/07
13
0
0
Tp. Hồ Chí Minh
Mình cũng biết là nó rất phức tạp vì nó liên quan tới luật pháp. Nhưng mình thấy công tác kế toán cũng có nhiều thú vị phải không? nhiều người cứ cho rằng kế toán chỉ là những con số, nhưng mình thấy những con số này nó có hồn đấy. Mọi người chỉ giáo giúp mình với, mình cũng đang quản lý một doanh nghiệp nho nhỏ cũng rất cần kiến thức về kế toán:bigok:

H

hienpmc

Trung cấp
6/11/06
93
0
6
Hà Nội
Mình cũng biết là nó rất phức tạp vì nó liên quan tới luật pháp. Nhưng mình thấy công tác kế toán cũng có nhiều thú vị phải không? nhiều người cứ cho rằng kế toán chỉ là những con số, nhưng mình thấy những con số này nó có hồn đấy. Mọi người chỉ giáo giúp mình với, mình cũng đang quản lý một doanh nghiệp nho nhỏ cũng rất cần kiến thức về kế toán:bigok:

Hóa ra bác này đang cần hiểu về KT để quản lý DN riêng của mình? Thế bác đã có KT chưa? Đúng là con số KT rất có hồn, vì nó liên quan đến nhiều cơ quan khác ...mà! Để cẩn thận và không vi phạm các điều khoản PL đã quy định thì bác phải làm như các anh chị đã nói ở trên cho an toàn chứ ko nên làm như PKT bên Cty bác đang làm nữa. Nhưng mà như vậy phải nộp thuế ko ít đâu...lại liên quan đến quyền lợi sát sườn khi bác nằm trong cổ đông góp vốn của Cty! Hic...

P

phungftieuthu

Trung cấp
5/12/07
89
0
0
Hà Tây
trong tổng số tiền mà DN mình thu được từ khách hàng ý khongaicasẽ có 1 phần là của Nhà nước, sau khi khấu trừ đi phần mình đã trả hộ người tiêu dùng ở khâu mua đầu vào của mình thì sẽ phải nộp phần chênh lệch cho Nhà nước, nếu phần chênh lệch này bằng 0, Dn không phải nộp j, nếu nhỏ hơn 0 trong 3 tháng liên tục thì còn được Nhà nước hoàn lại tiền, keke, sướng thế đấy, cho nên DN chẳng mún viết nhiều hóa đơn, vì đó là căn cứ để Nhà nước đòi lại số thuế mà ông ý đã nhờ anh thu của người tiêu dùng. Còn Dn thực tế là không phải mất 1 đồng VAT nào, nếu trốn thuế thì là lấy của người tiêu dùng hay là lấy của Nhà nước mà thôi,

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA