đưa Lương kinh doanh vào chi phí hợp lý?

• Thread starter hai238
  • Ngày gửi
H

hai238

Guest
26/11/07
41
0
0
42
đaf
các bạn cho mình hỏi:
Mình đang xây dựng quỹ lương, mình muốn xây dựng quỹ lương bao gồm Lương cơ bản + Lương kinh doanh + các khoẩn phụ cấp.Lương cơ bản dùng để đóng BHXH còn các khoản phụ cấp và Lương kinh doanh mình đưa thêm vào mục đích là để làm tăng chi phí tiền lương lên có hợp lý không (thực chất thì chỉ trả cho người lao động LCB và phụ cấp thôi)?

Khóa học Quản trị dòng tiền
gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
các bạn cho mình hỏi:
Mình đang xây dựng quỹ lương, mình muốn xây dựng quỹ lương bao gồm Lương cơ bản + Lương kinh doanh + các khoẩn phụ cấp.Lương cơ bản dùng để đóng BHXH còn các khoản phụ cấp và Lương kinh doanh mình đưa thêm vào mục đích là để làm tăng chi phí tiền lương lên có hợp lý không (thực chất thì chỉ trả cho người lao động LCB và phụ cấp thôi)?
Bạn vui lòng cho mình hỏi Lương kinh doanh là gì vậy?

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Đưa lương kinh doanh vào mà không trả người lao động là bạn đã vi phạm chuẩn mực đạo đức nghề nghiệp.

Tốt nhất bạn không nên làm những gì không có, lợi ích thì doanh nghiệp được hưởng, còn bạn đâu được gì (ngoại trừ bạn là chủ đầu tư).

L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
Em nhất trí, đồng ý cả 2 chân, 2 tay với khuckhic. Quá chí lý!

H

hai238

Guest
26/11/07
41
0
0
42
đaf
Lương kinh doanh là khoản lương mà doanh nghiệp tự quy định (trừ các doanh nghiệp có yếu tố Nhà nước) để khuyến khích người lao động. Mình muốn "vận dụng" khoản lương này để tăng chi phí tiền lương (vì doanh nghiệp mình là cty cổ phần tư nhân) và việc chi trả lương thì mình thu xếp được ko có vấn đề gì tranh chấp đối với người lao động. Mình chỉ chưa rõ là việc vận dụng này cụ thể như thế nào thôi, nếu bạn nào có kinh nghiệm xây dựng cài món Lương kinh doanh này thì chia sẻ với mình với, hoặc là tổng quỹ tiền lương đăng ký với thuế có ngưỡng khống chế nào không hay là thoải mái?
Cám ơn ý kiến của các bác rất nhiều! Mình cũng hiểu đạo đức nghề nghiệp như các bạn nói nhưng ông chủ của mình thì lại muốn lợi nhuận là tối đa, mình thì không muốn mất việc! nên đành phải "vận dụng" thôi!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Lương kinh doanh là khoản lương mà doanh nghiệp tự quy định (trừ các doanh nghiệp có yếu tố Nhà nước) để khuyến khích người lao động. Mình muốn "vận dụng" khoản lương này để tăng chi phí tiền lương (vì doanh nghiệp mình là cty cổ phần tư nhân) và việc chi trả lương thì mình thu xếp được ko có vấn đề gì tranh chấp đối với người lao động. Mình chỉ chưa rõ là việc vận dụng này cụ thể như thế nào thôi, nếu bạn nào có kinh nghiệm xây dựng cài món Lương kinh doanh này thì chia sẻ với mình với, hoặc là tổng quỹ tiền lương đăng ký với thuế có ngưỡng khống chế nào không hay là thoải mái?
Cám ơn ý kiến của các bác rất nhiều! Mình cũng hiểu đạo đức nghề nghiệp như các bạn nói nhưng ông chủ của mình thì lại muốn lợi nhuận là tối đa, mình thì không muốn mất việc! nên đành phải "vận dụng" thôi!

Thoải mái thì không có, nếu DN bạn mà làm ăn thua lỗ triền miên mà mức lương trả cho người lao động và quỹ lương to khủng khiếp thì cơ quan thuế sẽ đặt dấu ? ở cái mức lương đó của bạn. Muốn đưa các khoản ngoài lương ký trong hợp đồng thì bạn có thể thảo bản thỏa ước lao động của DN ký với người lao động trong đó có quy định các khoản trên, theo nghị đinh 24/2007/NĐ-CP quy định về các khoản chi phí hợp lý khi xác định thuế thu nhập DN thì các khoản chi cho người lao động có trong thỏa ước lao động tập thể được tính vào chi phí hợp lý.
Một vài ý kiến của tôi để bạn tham khảo.
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA