Hỏi về nghiệp vụ giải ngân khi bị sai TK

• Thread starter hieukt
  • Ngày gửi
H

hieukt

Guest
16/11/06
179
0
0
37
TP Ho Chi Minh
Các anh chị cho em hỏi, giả sử công ty thực hiện chuyển tiền giải ngân cho khách hàng vay bằng chuyển khoản thông qua một ngân hàng trung gian
Ghi Nợ : Cho vay các tổ chức KT
Có : Tiền gửi (VND)
Trong TH số tài khoản chuyển cho khách hàng bị sai, số tiền giải ngân trên sẽ được trả lại cho công ty, lúc này em sẽ ghi
Nợ : Tiền gửi (VND)
Có : ?????????
Theo bên KToán thì họ ghi Có tài khoản 4599 , nhưng em lại nghĩ phải ghi Có : Cho vay các tổ chức KT.
Anh chị giúp em với.
Trong TH chuyển lại với số tài khoản đúng thì định khoản lại thế nào ah?
Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangvanx

Sơ cấp
7/8/07
18
0
1
Hà Nội
Theo mình, sách hạch toán vào Tk 4599- chờ thanh toán là đúng rồi
Lý do là: khi phát sinh sai lầm trong chuyển khoản, thì nguyên tắc là phải tra soát nguyên nhân, tìm ra lỗi sai rồi sau đó mới tìm bp xử lý, ko thể lập tức ghi có vào Tk Cho vay các tckt được. vì thế, khoản tiền chuyển nhầm sẽ hạch toán vào Tk Chờ thanh toán trước, chứ ko phải là tk"cvay các tckt", okie
còn nếu th chuyển lại với số tài khoản đúng, theo mình, sẽ tất toán tài khoản 4599 kia đi,
cụ thể: nợ tk 4599
có tk 42xx(tg)
khi chuyển lại: nợ tk42xx
có tk thích hợp(chuyển tiền)
Đây là ý kiến của mình, mong được các bạn góp ý. Agree or not agree?

H

hoangmiu

Guest
17/10/07
16
0
0
Hai Phong
khi cậu chuyển sai do KH ghi sai số tài khoản người hưởng hoặc do vô tình kế toán ghi sai thì khi bị trả lại kế toán nên treo lên 1 TK trung gian (4599 hoặc 454) để chuyển lại cho món vay đó.Nếu chuyển tiền qua 1 NH trung gian thì sẽ phải là
Nợ TK cho vay, có TK tiền gửi tại NH đó (13).
khi bị trả lại sẽ hạch toán
Nợ TK tiền gửi tại NH trung gian
Có TK 4599/454
Sau khi tìm đc số tài khoản đúng của KH thì lại chuyển lại cho KH
Nợ 4599
Co Tiền gửi

N

ngocnb75

Guest
10/12/07
3
0
0
Ha noi
Các anh chị cho em hỏi, giả sử công ty thực hiện chuyển tiền giải ngân cho khách hàng vay bằng chuyển khoản thông qua một ngân hàng trung gian
Ghi Nợ : Cho vay các tổ chức KT
Có : Tiền gửi (VND)
Trong TH số tài khoản chuyển cho khách hàng bị sai, số tiền giải ngân trên sẽ được trả lại cho công ty, lúc này em sẽ ghi
Nợ : Tiền gửi (VND)
Có : ?????????
Theo bên KToán thì họ ghi Có tài khoản 4599 , nhưng em lại nghĩ phải ghi Có : Cho vay các tổ chức KT.
Anh chị giúp em với.
Trong TH chuyển lại với số tài khoản đúng thì định khoản lại thế nào ah?
Em cảm ơn.

N

ngocnb75

Guest
10/12/07
3
0
0
Ha noi
Chào bạn! mình thấy thông thường trong trường hợp tk sai thì số tiền bị trả lại kế toán sẽ hạch toán treo vào tk 4599.6 (hoặc một tiểu khoản do từng đơn vị quy định) để hạch toán tạm giữ sai lầm chờ xử lý, khi có được số tk đúng bạn chỉ việc lấy từ 4599 để giải ngân thế là ok, hiện tại ngân hàng mình làm đang áp dụng như vậy.

C

Caphedang

Guest
6/12/07
4
0
0
hanoi
Khi giai ngan tien vay la KH da nhan no roi , bat dau tinh du thu tai thoi diem giai ngan, nen khi chuyen bi sai tai khoan , ban chi duoc htoan vao tai khoan phai tra ( 4599). OK

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA