Chi phí thuê nhà và thuê xe ô tô

• Thread starter nhaingo
  • Ngày gửi
N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Xin các bậc tiền bối chỉ giáo giúp hai vấn đề này:
Thứ nhất: từ trước đến nay Cty em toàn thuê nhà nhưng chỉ ký hợp đồng 2 bên biết. Bên cho thuê không nộp thuế nên không có hóa đơn xuất cho bên em. Vì vậy mà khoản chi phí đó không được cho vào chi phí hợp lý.Em định sang năm em bảo xếp bỏ tiền túi ra để nộp thuế (sau đó mình lại được hoàn thuế mà) cho chủ nhà để lấy cái chi phí hợp lý to kếch xù ấy. Vậy em phải làm những thủ tục gì?
Thứ 2: Cty em có hai ông phó giám đốc đều có xe ô tô (xe cá nhân) >> tiền xăng xe đi lại hàng tháng hơi nhiều (hơi phí). Giờ hai người đó giao cho em nhiệm vụ làm thủ tục để cty em thuê lại hai xe đó (hình thức thôi mà) để hàng tháng lấy thêm hóa đơn xăng dầu cho thêm phần tăng chi phí. các bậc tiền bối chỉ cho em các bước thủ tục phải làm là gì? nhanh nhanh lên, hai ông giục em ghê quá hic hic

Khóa học Quản trị dòng tiền
haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Thứ nhất : Theo mình bạn nên thảo thuận với chủ nhà về khoản tiền mà chủ nhà phải nộp cho thuế khi yêu cầu bên thuế xuất hóa đơn, rồi chủ nhà nên đăng ký thuế với thuế ở phường là được.
Thứ hai: nếu em làm thủ tục thuê xe của hai P.GĐ kia thì hai người này có xuất hóa đơn cho cty em được không? cái này em phải cân nhắc kỹ, nếu không em phải kiếm hóa đơn thuê xe ngoài đấy để cho chi phí xăng được hợp lý

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Thứ hai: nếu em làm thủ tục thuê xe của hai P.GĐ kia thì hai người này có xuất hóa đơn cho cty em được không? cái này em phải cân nhắc kỹ, nếu không em phải kiếm hóa đơn thuê xe ngoài đấy để cho chi phí xăng được hợp lý

Thì thế em mới phải nhờ các bậc tiền bối chỉ cho em rõ đường đi nước bước.
Cụ thể là em muốn hỏi nếu em làm hợp đồng thuê lại 2 xe đó cho công ty em dùng thì em có gặp rắc rối gì với cơ quan thuế không khi cty nhỏ mà thuê nhiều xe như thế. Khi làm hợp đồng thuê xe rồi thì em và 2 ông phó mang hợp đồng thuê xe lên phòng thuế mua hóa đơn (như mua hóa đơn thuê nhân công ngoài) có được không? có bị bắt bẻ gì không khi chủ xe lại chính là 2 ông Phó GĐ.
Và cũng vì là xe cá nhân khi đăng ký vào bản đăng kiểm đã tích vào dấu không có chức năng kinh doanh vận chuyển hàng hoá, vậy giờ cho cty em thuê lại thì có vi phạm luật không, có phải làm lại đăng kiểm không.
Hơi dài dòng nhưng mong các bậc tiền bối gỡ rối giúp em.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Thứ nhất: từ trước đến nay Cty em toàn thuê nhà nhưng chỉ ký hợp đồng 2 bên biết. Bên cho thuê không nộp thuế nên không có hóa đơn xuất cho bên em. Vì vậy mà khoản chi phí đó không được cho vào chi phí hợp lý.Em định sang năm em bảo xếp bỏ tiền túi ra để nộp thuế (sau đó mình lại được hoàn thuế mà) cho chủ nhà để lấy cái chi phí hợp lý to kếch xù ấy. Vậy em phải làm những thủ tục gì?
Hợp đồng cho thuê nhà: Phải có công chứng. Nếu HĐ thuê nhà dưới 2tr/tháng và dưới 6 tháng thì chỉ cần ra phường. Nếu trên 2 tr or trên 6 tháng thì phải ra phòng công chứng. Muốn ra công chứng thì đương nhiên phải có chủ nhà (cả vợ/chồng).
Khai báo thuế: Lên Chi cục, cán bộ thuế sẽ hướng dẫn cụ thể thủ tục khai, mẫu biểu, thủ tục mua hóa đơn.
Thứ 2: Cty em có hai ông phó giám đốc đều có xe ô tô (xe cá nhân) >> tiền xăng xe đi lại hàng tháng hơi nhiều (hơi phí). Giờ hai người đó giao cho em nhiệm vụ làm thủ tục để cty em thuê lại hai xe đó (hình thức thôi mà) để hàng tháng lấy thêm hóa đơn xăng dầu cho thêm phần tăng chi phí. các bậc tiền bối chỉ cho em các bước thủ tục phải làm là gì? nhanh nhanh lên, hai ông giục em ghê quá hic hic

Chỉ cần lập thủ tục cho mượn/thuê xe, bên cho mượn/thuê là chủ xe, bên mượn/thuê xe là DN. Nếu chủ xe là GĐ DN luôn thì lấy ông phó hoặc bất cứ ai đứng tên thay mặt cty ký HĐ mượn/thuê xe.
Tuy nhiên, chi phí xăng cộ phải hợp lý. Đi xa phải có lệnh công tác v...v

M

maianhdung

Guest
6/12/07
31
0
0
hà nội
Các bạn ơi,
1, Việc thuê nhà làm VP tốt nhất không cần đưa vào CP đâu, các bạn biết không nếu mình khai ra rồi đi làm thủ tục nộp thuế nữa thì cộng các khoản thuế lại thì nó cũng tương đương với 28% thuế TN DN rồi, trong viẹc này DN không có lợi đâu. mà thủ tục làm cái này đi lại nhiều làn lắm với xong, nào là xin xác nhận của phường vào Hợp đồng thuê nhà cũng phải tiền đi đêm, rồi làm thủ tục nộp thuế, Môn bài, TNDN, GTGT thay cho chủ nhà, bọn cán bộ thuế mà không cho nó vài trăm thì đi lại đến 10 lần cũng chưa xong đâu, Mệt lắm.

M

maianhdung

Guest
6/12/07
31
0
0
hà nội
2, Còn việc làm giả vờ thuê xe Ô TÔ để lấy chi phí tiền xăng cũng thế thôi, tốt nhất là bỏ mấy cái vụ này, hoặc đi mua hóa đơn của Cty nào đó nó viết cho là ngon nhất.
Nhưng phải xin đấy, không thì ốm đòn.

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Công ty em thuê nhà mất 400 USD/tháng, trả tiền 6 tháng một lần. Khi thuê nhà phải làm nhiều thủ tục và nộp nhiều loại thuế lắm sao.cụ thể là phải nộp những loại thuế gì ạ?

N

nhaingo

Trung cấp
13/6/07
149
2
16
Hà Nội
Chỉ cần lập thủ tục cho mượn/thuê xe, bên cho mượn/thuê là chủ xe, bên mượn/thuê xe là DN. Nếu chủ xe là GĐ DN luôn thì lấy ông phó hoặc bất cứ ai đứng tên thay mặt cty ký HĐ mượn/thuê xe.
Tuy nhiên, chi phí xăng cộ phải hợp lý. Đi xa phải có lệnh công tác v...v

Xe ô tô là của 2 ông phó, vậy chỉ cần ông GĐ ký hợp đồng thuê xe với 2 ông phó là ổn ạ. Thế 2 ông phó có phải lên phòng thuế mua hoá đơn lẻ về cho công ty em không.
Anh nói chi phí xăng cộ phải hợp lý, vậy có văn bản nào quy định phí xăng xe đi lại là bao nhiêu một tháng không ạ?

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Xe ô tô là của 2 ông phó, vậy chỉ cần ông GĐ ký hợp đồng thuê xe với 2 ông phó là ổn ạ. Thế 2 ông phó có phải lên phòng thuế mua hoá đơn lẻ về cho công ty em không.
Anh nói chi phí xăng cộ phải hợp lý, vậy có văn bản nào quy định phí xăng xe đi lại là bao nhiêu một tháng không ạ?

Mọi người hướng dẫn thế, mà vẫn chưa hiểu hết cũng bởi lẽ chưa cụ thể lắm, bây giờ tôi hướng dẫn cụ thể hơn mà không làm đc thì pótay.com đấy
1. Vấn đề thuê nhà: Bạn phải làm hợp đồng thuê nhà (có UB Phường công chứng càng tốt) trong hợp đồng ghi rỗ các khoản tiền thuế phát sinh bên Cty bạn phải chịu, và thay mặt chủ nhà ra cơ quan thuế nộp 22 đến 23% trên doanh thu. Nếu bạn nộp khoản thuế này, thì trước hết chi phí thuê nhà của bạn, kể cả tiền thuế được hạch toán vào chi phí hợp lý. Nhưng quan trọng hơn là các chi phí liên quan như điện thoại của chủ nhà, tiền điện, nước theo tên của chủ nhà, an ninh, vệ sinh... đều đc hạch toán vào chi phí hợp lý. Còn không có hóa đơn thuế kia thì bạn bị loại hết chi phí nhưntôi đã nói. Vấn đề là hợp đồng thuê nhà bạn muốn để giá bao nhiêu thôi? linh động thông minh nhé.
2. Vấn đề xe ô -tô: Tương tự như thuê nhà làm văn phòng. Tại sao phải thuê xe, phải xuát hóa đơn. Sao không làm hợp đồng mượn xe và trong đo ghi rõ chi phí sửa chữa, xăng dầu, ... do côngty- bên mượn chịu. Được 100%- đã quyết toán thuế rồi đấy. Vấn đề nữa là định mức xăng dầu bạn căn cứ vào định mức tiêu chuẩn kỹ thuật xe (cm3, loại xe...cái này hỏi ông PGĐ là có hết) sau đó làm 1 cái quyết định quy định định mức xăng xe : ví dụ xe 4 chỗ camry 3.0 là 16 lít/100km, vậy cứ đi 1000km thì thanh toán 160 lít, tuy nhiên mỗi lànm đi công tác xa phải có giấy đi đường, nếu đi trong thành phó phải có sổ theo dõi nhật trình, ký tá hẳn hoi tưng lần.
3. Lưu ý rằng bạn có làm đúng đến đâu thì ông chủ doanh nghiệp và cái hầu bao của ông ấy luôn đi cùng bạn...
Chúc vận dụng tốt

L

lynguyenkl

Guest
9/5/08
41
2
0
Hà Nội

Thế này, nếu e muốn được tính vào chi phí thì:
Về việc thuê nhà
- Trong hợp đồng thuê e cũng cần phải ghi rõ: cty e sẽ chịu trách nhiệm nộp thuế với nhà nước.
- Sau đó e mang hợp đồng lên cơ quan thuế quản lý cty em xin mua hóa đơn bán lẻ thay cho chủ nhà. Ở đó người ta sẽ hướng dẫn e cụ thể.
- Ngoài tiền e trả cho chủ nhà thì e sẽ phải chịu thuế thay cho chủ nhà (22,56% trên doanh thu tính thuế)
- ví dụ: Nếu e trả cho chủ nhà là X đồng thì phần thuế phải nộp của cty e sẽ tính như sau: X /(1-22,56%) = Y -->Y x 22,56% x số tháng tính thuế = Tổng số thuế phải nộp. Và cơ quan thuế sẽ viết cho cty e hóa đơn bán lẻ với tổng số tiền = số tiền trả cho chủ nhà + tổng thuế phải nộp em ạ.
- Còn lưu ý đến thuế môn bài nữa, cty em trả hay chủ nhà trả nữa nhé.

Về thuê xe:
- E cũng làm các thủ tục tương tự như thuê nhà, tuy nhiên mức thuế suất thì chị không rõ, e lên cơ quan thuế họ sẽ hướng dẫn rõ ràng hơn nhé.

Brgds.

M

Me Kim

Guest
23/9/10
1
0
0
Hanoi
Văn phòng đại diện Thuê xe ô tô của cá nhân

Cho mình hỏi nếu Văn phòng đại diện của nước ngoài thuê xe ô tô của cá nhân, không có hóa đơn GTGT thì có bị sao không nhỉ. VPDD thì không áp dụng chế độ kế toán Việt Nam. Cám ơn mọi người nhiều!

A

An Vy

Guest
30/11/10
1
0
0
39
TPHCM
Chào các anh chị! em là thành viên mới của diễn đàn, và cũng là dân mới trong nghề kế toán, mong được các anh chị hướng dẫn. Em cám on nhiều.

Vấn đề trên em cũng đang gặp, công ty muốn làm hợp đồng thuê xe để đưa tiền xăng cộ vào chi phí, mà chi phí xăng này tương đối cao (khoảng 7triệu/tháng).
ở trên em lại không hiểu, sao lại nên mượn mà không nên thuê?