Thủ tục khai báo thuế lần đầu và hoàn thành cuối năm với cơ quan thuế ntn?

• Thread starter kimchi
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
K

kimchi

Guest
25/7/07
7
0
0
40
QUẬN 8
Hi, mọi người.
Mình có một vài thắc mắc về việc đăng ký thuế lần đầu đối với Cty mới thành lập. Bạn nào rành về vụ này cho mình xin chỉ giáo.
Sau khi có giấy phép thì cty phải kê khai thuế với cơ quan thuế phải không? hồ sơ gồm những gì? Khi hoàn thành thủ tục đối với cơ quan thuế thì phải nộp báo cáo tài chính cho cơ quan quản lý thuế của DN phải không? vậy BCTC bao gồm những hồ sơ gì?
Vì mình không phải là dân kế toán, mình chỉ hiểu sơ sơ thôi, nhưng mình muốn giúp ông xã mình để khỏi phải sai sót khi thuế kế toán ngoài làm.
ừh, công ty ông xã mình cũng định thuê kế toán ngoài để làm báo cáo thuế hàng tháng, vậy phải làm thế nào để đưa chi phí lương thuê ngoài vào làm chi phí hợp lý? Tạm thời công ty chưa thuê nhân viên.
Chân thành cảm ơn mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Sau khi có giấy phép thì cty phải kê khai thuế với cơ quan thuế phải không? hồ sơ gồm những gì?

Khi có giấy phép và con dấu, bạn lên Cục thuế để tiến hành đăng ký thuế (cấp Mã số thuế). Khi bạn nhận phiếu chuyển từ Cục thuế, lúc đó bạn sẽ biết đơn vị mình sẽ thuộc Cục thuế hay Chi cục thuế quản lý. Theo hướng dẫn trên đó, bạn sẽ đến cơ quan thuế để nộp hồ sơ pháp lý ban đầu theo quy định (trên cơ quan thuế sẽ ghi rõ bạn cần phải nộp những giấy tờ gì)

Khi hoàn thành thủ tục đối với cơ quan thuế thì phải nộp báo cáo tài chính cho cơ quan quản lý thuế của DN phải không? vậy BCTC bao gồm những hồ sơ gì?

Khi hoàn thành thủ tục xong thì đơn vị kinh doanh bình thường.

Báo cáo tài chính hàng năm của doanh nghiệp bao gồm bản cân đối kế toán và bản quyết toán tài chính.

Trong thời hạn ba mươi ngày đối với doanh nghiệp tư nhân và công ty hợp danh, chín mươi ngày đối với công ty trách nhiệm hữu hạn và công ty cổ phần, kể từ ngày kết thúc năm tài chính, báo cáo tài chính hàng năm của doanh nghiệp phải được gửi đến cơ quan thuế và cơ quan đăng ký kinh doanh có thẩm quyền; trường hợp có công ty con, thì phải gửi kèm theo bản sao có công chứng báo cáo tài chính cùng năm của công ty con

Vì mình không phải là dân kế toán, mình chỉ hiểu sơ sơ thôi, nhưng mình muốn giúp ông xã mình để khỏi phải sai sót khi thuế kế toán ngoài làm.
ừh, công ty ông xã mình cũng định thuê kế toán ngoài để làm báo cáo thuế hàng tháng, vậy phải làm thế nào để đưa chi phí lương thuê ngoài vào làm chi phí hợp lý? Tạm thời công ty chưa thuê nhân viên.
Chân thành cảm ơn mọi người

Bây giờ kế toán giỏi không thiếu đâu bạn, cần thiết bạn có thể tuyển kế toán trong mục Rao vặt trong Webketoan nha.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Báo cáo tài chính năm ban hành kèm theo Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC về việc ban hành chế độ kế toán doanh nghiệp hoặc Quyết định số 48/2006/QĐ-BTC về việc ban hành chế độ kế toán doanh nghiệp nhỏ và vừa gồm có 4 mẫu biểu sau:

- Bảng cân đối kế toán;
- Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh;
- Báo cáo lưu chuyển tiền tệ (không bắt buộc lập mà khuyến khích đối với DN nhỏ và vừa);
- Bản thuyết minh báo cáo tài chính.

Em chưa rõ "bản quyết toán tài chính" mà anh đề cập đến nằm ở một trong các mẫu biểu nào nêu trên ạ?

Báo cáo tài chính hàng năm của doanh nghiệp bao gồm bản cân đối kế toán và bản quyết toán tài chính.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Bổ sung thế này không biết có đúng không hehehe, riêng đối với cơ quan thuế nếu doanh nghiệp làm theo quyết định 48 thì hình như phải thêm một cái gọi là "Bảng cân đối tài khoản Mẫu số F 01- DNN" thì phải. Mình đọc lại 15 nhưng không thấy có yêu cầu cái đó, hóa ra các ông to lại đỡ tốn giấy hơn mình à.

P

Phan Kim Thu Luong

Guest
Bởi: Nguyen Tu Anh
Em chưa rõ "bản quyết toán tài chính" mà anh đề cập đến nằm ở một trong các mẫu biểu nào nêu trên ạ?
Hix... nằm ở đâu mà không biết à? trong đầu anh Cọp chứ ở đâu.
Bởi:Sẹo
"Bảng cân đối tài khoản Mẫu số F 01- DNN" thì phải.
Cái này thì nó nằm trong cái mục 1- Bảng cân đối kế toán mà Chị Anh đã nêu rồi ông Thẹo quên Sẹo ơi.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Nguyen Tu Anh nói:

daiduong0306 nói:
Hix... nằm ở đâu mà không biết à? trong đầu anh Cọp chứ ở đâu.

Hihi, sorry mọi người. Đầu óc lại chạy vớ vẫn đâu mất rùi:wall:. BCTC bao gồm 4 mẫu như Tú Anh nói là đúng.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA