Kế toán doanh nghiệp nông lâm nghiệp

• Thread starter VOTHANHDANG
  • Ngày gửi
V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
Chào đồng đội, mình có vướng mắc về lĩnh vực kế toán Nông lâm nghiệp rất mong các bạn chỉ cho mình các loại sách liên quan và bán ở đâu.
Ví dụ: cty A đang đầu tư trồng rừng từ ngày 01/01/07 đến năm 2012 sẻ khai thác. Hiện tại công ty chỉ đầu tư chăm sóc cây và trong giai đoạn này cty mình có tỉa cành và bán cho dân cư vùng lân cận. Không biết hạch toán như thế nào rất mong sự chỉ giáo của các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Chào đồng đội, mình có vướng mắc về lĩnh vực kế toán Nông lâm nghiệp rất mong các bạn chỉ cho mình các loại sách liên quan và bán ở đâu.
Ví dụ: cty A đang đầu tư trồng rừng từ ngày 01/01/07 đến năm 2012 sẻ khai thác. Hiện tại công ty chỉ đầu tư chăm sóc cây và trong giai đoạn này cty mình có tỉa cành và bán cho dân cư vùng lân cận. Không biết hạch toán như thế nào rất mong sự chỉ giáo của các bạn.

Chi phí :
Chi phí :
Nợ 621,622,627 - > 154
Có Tk liên quan

Thu hồi cành:
Nợ 111/ Có 154

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn nhầm rồi Cty hiện trong giai đoạn đầu tư XDCB do vậy tập hợp vào TK 2412. Trong quá trình đầu tư nếu có thu hồi thì hạch toán giảm chi phí đầu tư hoặc đưa vào thu nhập khác.

I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Bạn nhầm rồi Cty hiện trong giai đoạn đầu tư XDCB do vậy tập hợp vào TK 2412. Trong quá trình đầu tư nếu có thu hồi thì hạch toán giảm chi phí đầu tư hoặc đưa vào thu nhập khác.

Ừ nhỉ, mình đọc chưa kỹ. Nhưng theo mình nghĩ: Rừng cây bạn VOTHANHDANG nêu chưa chắc là TSCĐ, vì có thể trồng xong, thu họach bán một lần. Khác với trồng xong, chăm sóc thu họach nhiều lần: như cà phê, tiêu, cao su,... thì hạch tóan là TSCĐ.
Với suy nghĩ như vậy, 2 nội dung sẽ khác nhau, vì vậy hạch tóan chi phí đó là chi phí sản xuất có được không nhỉ?

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
Cảm ơn 02 bạn rất nhiều, rất mong có nhiều góp ý về lĩnh vực này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA