chứng từ ghi sổ trong hình thức sổ kế toán chứng từ gi sổ

• Thread starter nhungnamlsn
  • Ngày gửi
N

nhungnamlsn

Guest
1/12/07
23
0
0
lạng sơn
các bạn ơi cho mình hỏi , khi làm sổ sách theo hình thức chứng từ ghi sổ thì có thể lấy phiếu thu, phiếu chi , phiếu nhập kho, xuất kho và hóa đơn bán hàng làm chứng từ ghi sổ có được không?:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Mai Thi Nghia

Guest
3/12/07
21
0
0
Hà Nội
các bạn ơi cho mình hỏi , khi làm sổ sách theo hình thức chứng từ ghi sổ thì có thể lấy phiếu thu, phiếu chi , phiếu nhập kho, xuất kho và hóa đơn bán hàng làm chứng từ ghi sổ có được không?:wall:

Ủa, ấy không lấy những chứng từ như PN,PX,PC,PT thì lấy j làm bằng chứng cho các nghiệp vụ phát sinh trong kỳ. Theo tớ dù ấy làm sổ sách theo hình thức nào thì cũng phải xuất phát từ các chứng từ.

levanton

levanton

Cao cấp

Không được bạn ạ! Theo qui định thì từ các chứng từ đó để làm cơ sở để lập chứng từ ghi sổ.

N

nhungnamlsn

Guest
1/12/07
23
0
0
lạng sơn
cám ơn các bạn nhé! cho mình hỏi thêm là chứng từ ghi sổ có thể ghi theo số thứ tự của từng loại chứng từ hay không ? ví dụ ngày 3/12/2007 Công ty mình phát sinh như sau :
1/ Kế toán viết phiếu chi số 208, chi tiền mua hàng là : 300 triệu
2/ kế toán viết hóa đơn bán hàng số 79671, tiền hàng là 260 triệu
3/ Kế toán viết phiếu thu số 98, thu tiền bán hàng là : 260 triệu

Vậy mình có thể lập 3 chứng từ ghi sổ có số chứng từ như sau được không ?
CT thứ nhất : Số PC208 ,ngày 3/12/2007
CT thứ hai : Số HD79671, ngày 3/12/2007
CT thứ ba : Số PT98 , ngày 3/12/2007

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
các bạn ơi cho mình hỏi , khi làm sổ sách theo hình thức chứng từ ghi sổ thì có thể lấy phiếu thu, phiếu chi , phiếu nhập kho, xuất kho và hóa đơn bán hàng làm chứng từ ghi sổ có được không
Bạn có thể phân theo nghiệp vụ - rồi lên bảng kê từ bảng kê - Tổng hợp lại
-> bạn lên 1 chứng từ ghi sổ. Việc lập chứng từ ghi sổ có thể lập theo định kỳ (ngày, tuần hoặc tháng)
Chắc bạn phải ôn tập lại quá. Còn nếu khó khăn xin gặp Bác Lê Văn Tồn hướng dẫn thêm.

Thường thì mình lên chứng từ ghi sổ (cuối tháng lên 1 lần)
Cụ thể :
- Tiền mặt : Thu / Chi
- Tiền gởi : Thu /Chi
- Hàng hóa, Vật Tư, Nguyên vật liệu : Nhập/ Xuất
- Bán hàng : Bảng kê doanh thu
-....
Bút toán khác : Khấu hao, Phân bổ tiền lương, Khấu trừ VAT...

Mỗi nghiệp vụ lên 1 bảng kê (trên cơ sở tập hợp các chứng từ gốc theo trình tự thời gian) -> Tổng hợp lại -> ghi vào 1 chứng từ ghi sổ.

Thân

Sửa lần cuối:
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Bổ sung & Minh họa cách lên chứng từ ghi sổ

Như phần trình bày, mình xin gởi đến các bạn các files đã kết xuất từ dữ liệu để lên Bảng kê -> Chứng từ ghi sổ
Từ chứng từ gốc(Phiếu Thu, chi, sổ phụ ngân hàng,phiếu nhập, xuất,....) -> tập hợp phân loại theo nghiệp vụ -> lên bảng kê -> bảng tổng hợp nghiệp vụ -> chứng từ ghi sổ.

Sửa lần cuối:
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
cám ơn các bạn nhé! cho mình hỏi thêm là chứng từ ghi sổ có thể ghi theo số thứ tự của từng loại chứng từ hay không ? ví dụ ngày 3/12/2007 Công ty mình phát sinh như sau :
1/ Kế toán viết phiếu chi số 208, chi tiền mua hàng là : 300 triệu
2/ kế toán viết hóa đơn bán hàng số 79671, tiền hàng là 260 triệu
3/ Kế toán viết phiếu thu số 98, thu tiền bán hàng là : 260 triệu

Vậy mình có thể lập 3 chứng từ ghi sổ có số chứng từ như sau được không ?
CT thứ nhất : Số PC208 ,ngày 3/12/2007
CT thứ hai : Số HD79671, ngày 3/12/2007
CT thứ ba : Số PT98 , ngày 3/12/2007

Số thứ tự của chứng từ ghi sổ bạn có thể đánh số thứ tự lỉ6n tục từ đầu năm hoặc liên tục theo từng tháng.

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
Không được bạn ạ! Theo qui định thì từ các chứng từ đó để làm cơ sở để lập chứng từ ghi sổ.

anh cho em hỏi, vậy nếu dùng hình thức nhật ký chung thì có phải lập chứng từ ghi sổ không ? hay từ chứng từ đó rồi ghi vào nhật ký thôi ạh ?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
anh cho em hỏi, vậy nếu dùng hình thức nhật ký chung thì có phải lập chứng từ ghi sổ không ? hay từ chứng từ đó rồi ghi vào nhật ký thôi ạh ?

Nếu bạn sử dụng hình thức Nhật ký chung thì không phải lập CTGS. Bởi vì CTGS chẳng qua là việc xác định TK ghi Nợ, ghi Có và việc này bạn đã thực hiện trên Nhật ký chung rồi.

I

ISKATA

Trung cấp
9/9/06
77
1
0
Cố đô
Nếu bạn sử dụng hình thức Nhật ký chung thì không phải lập CTGS.
Hoàn toàn chính xác!

Bởi vì CTGS chẳng qua là việc xác định TK ghi Nợ, ghi Có và việc này bạn đã thực hiện trên Nhật ký chung rồi.
Chưa đúng. Phải nói là CTGS là việc tập hợp các chứng từ cùng loại, nhằm giảm việc ghi chép chi tiết vào sổ cái, Vì vậy hình thức CTGS phù hợp với các đơn vị kế toán có nghiệp vụ phát sinh nhiều và được chia cho nhiều người kế toán. Và đó cũng là một cách nhìn nhận khi hình thức Nhật ký chung chưa ra đời. Bây giờ có hình thức Nhật ký chung và kế toán máy nữa nên các đơn vị kế toán có nhiều nghiệp vụ phát sinh vẫn áp dụng theo hình thức Nhật ký chung hoặc kế toán máy tiện hơn nhiều.

N

nhungtin

Guest
Như phần trình bày, mình xin gởi đến các bạn các files đã kết xuất từ dữ liệu để lên Bảng kê -> Chứng từ ghi sổ
Từ chứng từ gốc(Phiếu Thu, chi, sổ phụ ngân hàng,phiếu nhập, xuất,....) -> tập hợp phân loại theo nghiệp vụ -> lên bảng kê -> bảng tổng hợp nghiệp vụ -> chứng từ ghi sổ.

Ke toan gia gan oi, sao mình k mở được file của bạn gửi, file MDI là file gì vậy?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Hoàn toàn chính xác!

Chưa đúng. Phải nói là CTGS là việc tập hợp các chứng từ cùng loại, nhằm giảm việc ghi chép chi tiết vào sổ cái, Vì vậy hình thức CTGS phù hợp với các đơn vị kế toán có nghiệp vụ phát sinh nhiều và được chia cho nhiều người kế toán. Và đó cũng là một cách nhìn nhận khi hình thức Nhật ký chung chưa ra đời. Bây giờ có hình thức Nhật ký chung và kế toán máy nữa nên các đơn vị kế toán có nhiều nghiệp vụ phát sinh vẫn áp dụng theo hình thức Nhật ký chung hoặc kế toán máy tiện hơn nhiều.

Bạn hãy xem lại hình thức kế toán CTGS : từ chứng từ gốc ta lập CTGS hoặc từ những chứng từ gốc cùng loại ta lập bảng tổng hợp chứng từ gốc và sau đó lập CTGS và sau đó ghi vào SỔ Cái. Như vậy tác dụng chính của CTGS là xác định TK ghi Nợ và TK ghi Có làm căn cứ ghi vào Sổ Cái.

T

trieuluong

Guest
21/4/06
34
0
0
46
SG
Bác Già Gân nói đúng đó, các em nên đọc thêm sách nhất là sách thực hành KT, phải đọc kỹ từ cơ bản, rồi các em sẽ hiểu nguyên lý, hiệu được các hình thức KT, vai trò và quan hệ giữ những loại sổ . . ., cái này anh xin phép gọi là luyện tập nội công KT.

T

Tien Huynh Kim

Guest
Kế toán KTExcel bằng Chứng từ ghi sổ

Chào các bạn để hiểu thêm về hình thức Chứng từ ghi sổ, các bạn có thể vào đây http://ktexcel.googlepages.com/ để tải về và dùng rất hay và bổ ích cho những ai muồn tìm hiểu về kế toán bằng hình thức chứng từ ghí sổ.

Sửa lần cuối:
M

mac thi thanh

Guest
27/12/07
7
0
0
binhthanh
cho mình hỏi tại sao mỗi lần down thì bị lỗi, mình cũng là thành viên mới, nên chưa hiểu nhiều lằm, ai giúp mình với

T

Tien Huynh Kim

Guest
cho mình hỏi tại sao mỗi lần down thì bị lỗi, mình cũng là thành viên mới, nên chưa hiểu nhiều lằm, ai giúp mình với

Bạn dowload lại vào thời điểm khác đi chác có lẽ mạng bị quá tải đó. Có thể bạn dowload lúc sáng sớm khoảng 6h:30>7h:00 hoặc trưa khoảng 11h:30 đến 1h:30 chẳng hạn thì sẽ tốt hơn đó.

P

phuonglan86

Guest
5/1/08
2
0
0
phú thọ

minh mới đi làm kt nên không hỏi ai cách làm dc chán lắm mọi người có thể gửi cho mình các mẫu sổ theo hinh thưc chứng từ ghi sổ làm trên excel đuọc ko? mail của mình là xuxu22062gmail.com cảm ơn mọi nguòi nha gửi nhanh cho mình nhé. Thêm 1 câu hỏi nữa nếu mua hang hóa mà không có hóa đơn GTGT thì vào bảng kê nào để cuối tháng làm báo cao thuế chỉ giúp mình nhé

T

thuhapt

Guest
26/11/07
1
0
0
Hanoi
Đơn vị chúng tôi là 1 tổ chức giáo dục ngoài công lập thuộc nghành Khoa học xã hội và nhân văn. hoạt động trên nguyên tắc tự trang trải( tự thu, tự chi). Lĩnh vực hoạt động chính là đào tạo tiếng Anh, tin hoc, nguồn thu chủ yếu là tiền học phí của H/S. Như vậy chúng tôi phải áp dụng chế độ kế toán theo QĐ12/2001/QĐ-BTC hay QĐ48/2006/QĐ-BTC. Em la sinh vien moi ra truong nen kien thuc thuc te con han che. La mot ke toan cua cong ty nhu tren thi can phai biet nhung cai gi?
=> Có ai biết xin chỉ giáo. Xin cảm ơn.
Địa chỉ của minh la: thuha_eco_2007@yahoo.com

P

phuongmaibe

Guest
4/1/10
1
0
0
thainguyen
Các bác ơi, các bác giúp em với nhé!
Số là cơ quan thuế yêu cầu chúng em lập chứng từ ghi sổ 10 ngày một lần, còn bác kế toán giàu kinh nghiệm dạy em lập một tháng một lần. Nhưng bon e k dám "cãi" lại cơ quan thuế như bác ấy nên vẫn phải lập 10 ngày 1 lần. Vậy là cứ 10 ngày em phải lập tất cả các chứng từ ghi sổ có nội dung như sau
"Phiếu thu", "phiếu chi", "Báo nợ ngân hàng", "Báo có ngân hàng", "Phải thu", "phải trả",
đến cuối tháng có thêm"Lương, chi phí trả trước,phân bổ...."và " Kết chuyển",
nếu trong 10 ngày đấy không có nghiệp vụ phát sinh thì vẫn phải in ra không có nghiệp vụ nào(vì DN e rất ít nghiệp vụ KT), Số hiệu chứng từ ghi sổ thì đánh số theo năm. Em làm như vậy có đúng không a?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA