Công tác phí có chịu thuế TNCN

• Thread starter Nomadic
  • Ngày gửi
N

Nomadic

Guest
17/1/07
33
0
0
Boundless grassland.....
Các bạn co hỏi tiền công tác phí (định mức theo ngày) có phải chịu thuế TNCN?

Mình nhớ có một văn bản nào đó ghi rõ là khoản này không chịu thuế. Có ai biết chỉ giùm mình với. Cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước

Mình nhớ có một văn bản nào đó ghi rõ là khoản này không chịu thuế. Có ai biết chỉ giùm mình với. Cảm ơn.

Trường hợp khoán công tác phí thì các khoản công tác phí sau ko chịu thuế: trả cho phương tiện đi lại, thuê phòng ngủ có chứng từ hợp lý, tiền lưu trú theo chế độ.

:bigok::bigok:

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
ơ, nhưng mà đi taxi cũng phải xin hóa đơn ah? Còn tiền ăn uống công ty mình khoán 1 khoản. Cái đó có phải đóng thuế TNCN ko?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Muốn biết có chịu hay không bạn mở Luật thuế TNCN ra xem lại cho cụ thể nhé.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Ngay trong cấu trúc từ của bạn có từ "phí" thì cũng đã không chịu thuế rồi, chứ chưa nói đến bản chất của thuế thu nhập cá nhân (xem luật thuế TNCN). Nhưng có thể tóm tắt bản chất thế này: Đã gọi là chi phí của doanh nghiệp, phục vụ hoạt động SXKD của DN, tham gia vào quá trình tạo ra sản phẩm trực tiếp hay gián tiếp- nếu là chi phí hợp lý- thì được trừ vào thu nhập chịu thuế TNDN. Trong trường hợp của bạn, đã gọi là công tác phí tức là các chi phí phát sinh liên quan đến chuyến công tác của 1 người hay 1 nhóm người đó thì thuộc loại trên.
Chỉ tính thuế TNCN đối với khoản chi trả thù lao cho người lao động như Lương, thưởng, phụ cấp trách nhiệm và các thu nhập ngoài phạm vi của doanh nghiệp như lương làm thêm ở đơn vị khác, trúng thưởng xổ số, giải thưởng truyền hình..vv
Điều quan trọng nhất là bạn nên xem kỹ các luật thuế, đặc biệt là thuế TNCN.
Có vài ý góp thêm vào ý kiến của các bạn, mong được bổ sung để cùng hiểu rõ hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA