Viết Phiếu xuất kho thế nào?

• Thread starter honghanhbt
  • Ngày gửi
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Cty mình ký 1 HĐ bán: 01 máy lấy da và 10 dao lấy da. (Trong hợp đồng chỉ thể hiện 1 chỉ tiêu là máy lấy da cùng đơn giá , số lượng, TT, còn dao thì coi như hàng đi kèm với máy chỉ thể hiện số lượng ở phụ lục HĐ)
- Đầu vào:
+ ký 1 HĐ mua 01 máy, 01 dao ( người ta chỉ tính chung tiền vào máy thôi- trên Hóa Đơn chỉ thế hiện máy và tổng tiền, trên Hợp Đồng có cả máy và dao nhưng cũng chỉ thể hiện tổng tiền vào máy thôi, dao chi ghi số lượng)
+ Ký 1 HĐ mua 09 dao. (rõ ràng cả đơn giá, số lượng, thành tiền..)
Khi xuất hàng : chị KTT viết hóa đơn cho bên mua cũng chỉ ghi 01 máy và tổng tiền( chi tiết theo hợp đồng)
Em phải viết PX và ko bít phải ghi phiếu xuất thế nào cho hợp lý.(Vì số lượng dao xuất là 10 mà nhập có 9 vì 01 kèm luôn vào máy; Hay khi viết PX em cũgn ghi 9 cái dao nhỉ??)
Các anh chị giúp em với

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Thế đầu vào phiếu nhập em có ghi dao không, nếu có thì phiếu xuất em phải ghi 9dao nếu không thì hàng vẫn tồn kho trên sổ sách à.

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Theo mình chị KTT bạn ghi HD thiếu đấy
HD phải ghi như thế này:
- máy lấy da: 01 máy
- Phụ tùng kèm theo: 09 dao , nhưng ko số tiền, đây là căn cứ đễ kế toán kho trừ hàng.
Có bạn nào ý kiến khác ko?

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
Chị KTT chỉ ghi trên HDD máy lấy da, rồi ghi chú là chi tiết theo hợp đồng, Trong Hợp đồng thể hiện rất cụ thể.
Vì đầu vào mình mua của 2 cty # nhau nên nó cũng thể hiện trên PN # nhau. 1 cái mình ghi gộp theo hợp đồng (1 máy và 1 dao tính chung thành tổng tiền, ko tách giá của dao)

1 cái thì ghi rõ dao (vì cái này chỉ nhập 9 dao thôi, ko có máy)

Như vậy là PX em ghi 01 máy kèm 1 dao ....đơn giá......TT
09 dao ....Đơn giá....TT Có đúng ko a?

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội

bạn ui, thế trong 1 PX mà 1 dao ko có ghi giá , 9 dao thì có giá vốn,có sao ko nhỉ. Mình cứ thấy nó thế nào ý, vì hợp đồng ghi bán số lượng 10 dao mà cả khi nhập lẫn khi xuất đều ghi là 9 dao ( còn 1 cái tính gộp vào máy) Có ổn không nhỉ? hix hix.

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Trên phiếu xuất kho bạn ghi giá bình thường, nhưng trên HD thì ko ghi giá nhé.
Xin nói thêm trên phiếu xuất kho ko cần phải ghi giá đâu bạn, chỉ cần chỉ tiêu số lượng là đủ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA