Hạch toán hỗ trợ điện thoại.

• Thread starter ketoan46
  • Ngày gửi
K

ketoan46

Guest
30/3/04
85
0
0
Chào cả nhà, cho mình hỏi một vấn đề sau:
Công ty mình làm bảng lương cho NV đã để mỗi NVKD hỗ trợ điện thoại là 300.000 VNĐ/ tháng, và chi phí đó nằm trong bảng lương, trên HDLĐ nên mình đã hạch toán theo bảng lương (đã có Hỗ trợ ĐT)
Nợ TK 642
Có TK 334
Và theo mình hiểu thì hỗ trợ ĐT này đã có trong HĐ và qui chế lương của công ty rồi thì không cần HĐ giá trị gia tăng của tiền cước ĐT này nữa.
Tuy nhiên có một số NV KD vẫn nộp lạ HĐ GTGT tiền cước điện thoại (trên đó thể hiện tên công ty mình).
Vậy mình có thể sử dụng HĐ đó để kê thuế GTGT hàng tháng không?, nếu có thì mình sẽ hạch toán với Hóa đơn này như thế nào để số cái TK 133, 333 có kết quả giống tờ khai thuế GTGT hàng tháng.
Cảm ơn cả nhà mình!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Theo tôi bạn chỉ cần căn cứ vào hợp đồng lao động để tính khoản hổ trợ tiền điện thoại trong bảng lương (thực chất đó là khoản lương phải trả cho người lao động được chiết tính cụ thể ra là khoản hổ trợ tiền điện thoại) và hạch toán bình thường tiền lương phải trả hàng tháng.

H

Hoaibao

Guest
22/8/06
30
0
6
binh duong
hi hi !

Công ty mình làm bảng lương cho NV đã để mỗi NVKD hỗ trợ điện thoại là 300.000 VNĐ/ tháng, và chi phí đó nằm trong bảng lương, trên HDLĐ nên mình đã hạch toán theo bảng lương (đã có Hỗ trợ ĐT)
Nợ TK 642
Có TK 334
<xem đây như là khoảng phụ cấp rồi bạn à!>.

Vậy mình có thể sử dụng HĐ đó để kê thuế GTGT hàng tháng không?
<ko hạch toán nữa,ko được kê khai thuế>.

Trường hợp :Cty đăng ký cho nhân viên sử dụng <điện thoại> ,thì cuối tháng phải lấy HĐ và mới hạch toán chi phí và kê khai thuế được.

chúc bạn 1 ngày cuối tuần vui vẽ !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA