Ghi sai tên hàng hóa trên hóa đơn.

• Thread starter ketoankinhcan
  • Ngày gửi
ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Vừa rồi em có đọc trên diễn đàn cũng nói đến vấn đề hủy hóa đơn. Nhưng của em lại xảy ra trường hợp là thông tin về KH thì em ko sai mà sai là xuất sai mặt hàng. Vậy em có thể thu hồi hóa đơn đó về và xuất 1 hóa đơn mới theo yêu cầu của KH ko ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Vừa rồi em có đọc trên diễn đàn cũng nói đến vấn đề hủy hóa đơn. Nhưng của em lại xảy ra trường hợp là thông tin về KH thì em ko sai mà sai là xuất sai mặt hàng. Vậy em có thể thu hồi hóa đơn đó về và xuất 1 hóa đơn mới theo yêu cầu của KH ko ạ?

Trường hợp này bắt buộc nên hủy. Làm nhanh bạn nhé.

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM
Cảm ơn Cọp nhiều nha! Cọp cho hỏi chút nửa là. Theo mình biết thì dù bên TM hay DV - SX gì gì đó thì khi xuất HĐ nên ký kết HĐồng mua bán với KH. Nhưng ngược lại ở đây, bên mình do đặc thù là TM nên ông xếp ko chịu làm hợp đồng với KH, vì phần lớn đối tượng xuất HĐ ko phải là người mua hàng chính thức của cty. Như vậy có được ko, hay bắt buộc phải làm hợp đồng mua bán? Mình chẳng biết phải giải thích với họ (Xếp ý) sao nữa, giúp mình với!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn

Bạn nên tham khảo nội dung quy định về sử dụng hoá đơn GTGT trong thông tư 32/2007/TT-BTC:
5.8- Cơ sở kinh doanh mua hàng hoá, người bán đã xuất hoá đơn, người mua đã nhận hàng, nhưng sau đó người mua phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải trả lại toàn bộ hay một phần hàng hoá, khi xuất hàng trả lại cho người bán, cơ sở phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi rõhàng hoá trả lại người bán do không đúng quy cách, chất lượng,tiền thuế GTGT. Hoá đơn này là căn cứ để bên bán, bên mua điều chỉnh doanh số mua, bán, số thuế GTGT đã kê khai.
Trường hợp người mua là đối tượng không có hoá đơn, khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lạitheo giá không có thuế GTGT, tiền thuếGTGT theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn), lý do trả hàng kèm theo hoá đơn gửi cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng với hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai doanh số bán, thuế GTGT của bên bán.
Trường hợp người bán đã xuất hàng và lập hoá đơn, người mua chưa nhận hàng nhưng phát hiện hàng hoá không đúng quy cách, chất lượng phải hoàn trả lại toàn bộ hàng hoá, hoặc một phần hàng hóa, khi trả lại hàng bên mua và bên bán phải lập biên bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị chưa có thuế GTGT, tiềnthuế GTGT lý do trả hàng theo hoá đơn bán hàng (số, ký hiệu, ngày tháng của hoá đơn) đồng thời kèm theo hoá đơn để gửi trả bên bán để bên bán lập lại hóa đơn GTGT cho số lượng hàng hóa đã nhận và làm căn cứ bên bán điều chỉnh doanh số và thuế GTGT đầu ra.
5.9- Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách... phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh giá cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh giá, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào.
Các trường hợp sử dụng hóa đơn điều chỉnh cơ sở kinh doanh không được ghi số âm (-).
Bạn có thể căn cứ vào trên để biết mình cần phải làm gì trong trường hợp của bạn.
Thân!

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Cảm ơn Cọp nhiều nha! Cọp cho hỏi chút nửa là. Theo mình biết thì dù bên TM hay DV - SX gì gì đó thì khi xuất HĐ nên ký kết HĐồng mua bán với KH. Nhưng ngược lại ở đây, bên mình do đặc thù là TM nên ông xếp ko chịu làm hợp đồng với KH, vì phần lớn đối tượng xuất HĐ ko phải là người mua hàng chính thức của cty. Như vậy có được ko, hay bắt buộc phải làm hợp đồng mua bán? Mình chẳng biết phải giải thích với họ (Xếp ý) sao nữa, giúp mình với!

Bạn xem ở đây nhé

http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=38252

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA