Kê khai thuế VAT nhập khẩu phải làm thế nào đây???

• Thread starter Sono
  • Ngày gửi
S

Sono

Guest
30/7/05
35
0
6
42
Hung Yen
Anh chị ơi, em lo quá, ngày kia là em fải nộp báo cáo thuế rồi. Anh chị giúp em với.
1.Ngày hóa đơn và ký hiệu hóa đơn kê khai theo hóa đơn thương mại? theo tờ khai hải quan? theo giấy nộp tiền hay theo hóa đơn thuế ạ?
2.Em mới vào làm, em thấy những người trước kê khai theo ngày trên hóa đơn thương mại"commerce invoice" và cột ghi chú ghi là" kèm theo tờ khai hải quan số...ngày..." vậy có đúng ko ạ?
3.Tháng 10 kê khai em trót làm theo người trước làm, nếu như vậy là sai thì em fai điều chỉnh lại ngày trên tờ khai ấy như thế nào. Nếu sai ngày thì ko được hoàn thuế đúng ko anh chị? Mà ko được hoàn thuế thì em ốm luôn. vì tiền thuế nhập khẩu of cty em nhiều lắm. Hicccc
4. Nếu dựa trên giấy nôp tiền thì em kê khai thế nào khi mà 1 giấy nộp tiền lại gộp cho mấy khoản thuế của các mặt hàng nhập? Như vậy thì lấy ngày nào làm căn cứ để kê khai fần doanh số chưa thuế đây vì trên giấy nộp tiền, hoặc hóa đơn thuế(nếu có) chỉ có fần thuế, ko có fần doanh số chưa thuế mà.
Anh chị ơi, làm ơn giúp em với. Em nín thở chờ tin anh chị. hichic
Em xin cảm ơn và hậu tạ

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hatbui

Guest
17/10/05
38
0
6
TP.HCM
Bên mình kê khai như vậy nè

1.Ngày hóa đơn và ký hiệu hóa đơn kê khai theo giấy nộp tiền vào NSNN
2.Em mới vào làm, em thấy những người trước kê khai theo ngày trên hóa đơn thương mại"commerce invoice" và cột ghi chú ghi là" kèm theo tờ khai hải quan số...ngày...": sai
3.Ban nên làm tờ điều chỉnh đính kèm theo tờ khai tháng 11 là được. Nếu số thuế nhỏ Thuế còn bỏ qua, nếu số thuế lớn dễ bị làm khó lắm
4. Doanh số chưa thuế dựa vào Tờ khai hải quan

H

hv2q

Guest
19/11/07
2
0
0
HN
Chao cac ban
Ben minh hien co mot van de sau. Sep di vang ma minh muon mua quyen HD VAT nhung cac lien luu o cuong Sep van chue ky thi co sao khong?

S

Sono

Guest
30/7/05
35
0
6
42
Hung Yen
Bên mình kê khai như vậy nè

1.Ngày hóa đơn và ký hiệu hóa đơn kê khai theo giấy nộp tiền vào NSNN
2.Em mới vào làm, em thấy những người trước kê khai theo ngày trên hóa đơn thương mại"commerce invoice" và cột ghi chú ghi là" kèm theo tờ khai hải quan số...ngày...": sai
3.Ban nên làm tờ điều chỉnh đính kèm theo tờ khai tháng 11 là được. Nếu số thuế nhỏ Thuế còn bỏ qua, nếu số thuế lớn dễ bị làm khó lắm
4. Doanh số chưa thuế dựa vào Tờ khai hải quan

Thế em điều chỉnh từ những tháng trước có đc ko ạ? Mà thuế tháng 10 đầu vào của em là 66.000.000 (vậy có lớn ko ạ).
Còn kê khai theo giấy nộp tiền? nhưng trên giấy nộp tiền chỉ có fần thuế, thế cột số hóa đơn" cột 3" và cột ngày HĐ"cột 4" em lấy ngày từ đâu, lấy trên giấy nộp tiền (cái này ko có doanh số chưa thuế) hay lấy trên tờ khai.
Kê khai theo giấy nộp tiền? Vậy 1 giấy nộp tiền nộp chung cho 4 tờ khai nhập khẩu 4 mặt hàng khác nhau thì kê khai thế nào ạ?

H

hatbui

Guest
17/10/05
38
0
6
TP.HCM
1. Nên điều chình
2. Ngày và số HĐ là căn cứ vào giấy nộp tiền vào NSNN
3. Doanh số chưa thuế thì bạn lấy tổng của các tờ khai HQ vậy, phần diễn giải ghi các số tờ khai để sau này mình còn tham chiếu. Bên bạn cũng lạ, tại sao lại nộp thuế cho nhiều TK mà chỉ dùng 1 giấy nộp tiền, vì trên giấy nộp tiền có ghi số TK, làm sao biết nộp bao nhiêu tiền cho mỗi tK?
4. Còn điều chỉnh cho các lần kê khai trước, nếu tg lâu quá thì mình thua, các bạn khác cứu bồ bạn nhen

S

Sono

Guest
30/7/05
35
0
6
42
Hung Yen
1. Nên điều chình
3. Doanh số chưa thuế thì bạn lấy tổng của các tờ khai HQ vậy, phần diễn giải ghi các số tờ khai để sau này mình còn tham chiếu. Bên bạn cũng lạ, tại sao lại nộp thuế cho nhiều TK mà chỉ dùng 1 giấy nộp tiền, vì trên giấy nộp tiền có ghi số TK, làm sao biết nộp bao nhiêu tiền cho mỗi tK?
4. Còn điều chỉnh cho các lần kê khai trước, nếu tg lâu quá thì mình thua, các bạn khác cứu bồ bạn nhen

Lần trước em đi nộp thuế, em ra kho bạc Huyện em để nộp lên kho bac chi cục thuế, em ko fai ghi các chương, mục, khoản mục gì hết mà chỉ cần ghi ndung là nộp thuế NK, VAT NK cho tờ khai 1 bao nhiêu tiền, tờ khai 2.bao nhiêu tiền... ,còn ở cột số tiền thì ghi tổng số tiền của các tờ khai.
Một điều nữa là Kho bạc huyện em còn đưa cho cái mãugiấy nộp tiền mà em hay nộp (ko fải nộp vào ngân sách nhà nước đâu mà là giấy nộp tiền ở kho bạc thôi) rồi bảo em về tưj đánh máy và in ra, ko fải ra đây mà viết giấy than nữa. Họ chấp nhận hết anh/chị ạ.
Em mới làm kế toán thuế lần đầu, nên chưa có kinh nghiệm. Nay fải điều chỉnh tháng trước là cái chắc rồi. Anh/Chị có mẫu điều chỉnh nào ko choem xin một cái. Em mới chỉ biết đến điều chỉnh số tiền tăng giảm thôi chứ chưa làm điều chỉnh ngày tháng bao giờ.
À, mà công ty em thuê cty nhập khẩu làm. thì có sao ko ạ?
Em xin cảm ơn.

Sửa lần cuối:
S

Sono

Guest
30/7/05
35
0
6
42
Hung Yen
1. Nên điều chình

Lần trước em đi nộp thuế, em ra kho bạc Huyện em để nộp lên kho bac chi cục thuế, em ko fai ghi các chương, mục, khoản mục gì hết mà chỉ cần ghi ndung là nộp thuế NK cho tờ khai 1 bao nhiêu tiền, tờ khai 2.bao nhiêu tiền... ,còn ở cột số tiền thì ghi tổng số tiền của các tờ khai.
Một điều nữa là Kho bạc huyện em còn đưa cho cái mãugiấy nộp tiền mà em hay nộp (ko fải nộp vào ngân sách nhà nước đâu mà là giấy nộp tiền ở kho bạc thôi) rồi bảo em về tưj đánh máy và in ra, ko fải ra đây mà viết giấy than nữa. Họ chấp nhận hết anh/chị ạ.
Em mới làm kế toán thuế lần đầu, nên chưa có kinh nghiệm. Nay fải điều chỉnh tháng trước là cái chắc rồi. Anh/Chị có mẫu điều chỉnh nào ko choem xin một cái. Em mới chỉ biết đến điều chỉnh số tiền tăng giảm thôi chứ chưa làm điều chỉnh ngày tháng bao giờ.
À, mà công ty em thuê cty nhập khẩu làm. thì có sao ko ạ?
Em xin cảm ơn.

G

Gã Sẹo

Cao cấp
16/7/07
319
4
18
63
Hà nội
Anh chị ơi, em lo quá, ngày kia là em fải nộp báo cáo thuế rồi. Anh chị giúp em với.
1.Ngày hóa đơn và ký hiệu hóa đơn kê khai theo hóa đơn thương mại? theo tờ khai hải quan? theo giấy nộp tiền hay theo hóa đơn thuế ạ?
2.Em mới vào làm, em thấy những người trước kê khai theo ngày trên hóa đơn thương mại"commerce invoice" và cột ghi chú ghi là" kèm theo tờ khai hải quan số...ngày..." vậy có đúng ko ạ?
3.Tháng 10 kê khai em trót làm theo người trước làm, nếu như vậy là sai thì em fai điều chỉnh lại ngày trên tờ khai ấy như thế nào. Nếu sai ngày thì ko được hoàn thuế đúng ko anh chị? Mà ko được hoàn thuế thì em ốm luôn. vì tiền thuế nhập khẩu of cty em nhiều lắm. Hicccc
4. Nếu dựa trên giấy nôp tiền thì em kê khai thế nào khi mà 1 giấy nộp tiền lại gộp cho mấy khoản thuế của các mặt hàng nhập? Như vậy thì lấy ngày nào làm căn cứ để kê khai fần doanh số chưa thuế đây vì trên giấy nộp tiền, hoặc hóa đơn thuế(nếu có) chỉ có fần thuế, ko có fần doanh số chưa thuế mà.
Anh chị ơi, làm ơn giúp em với. Em nín thở chờ tin anh chị. hichic
Em xin cảm ơn và hậu tạ

Trước hết em phải hình dung ra một vấn đề, đó là tiền thuế VAT nhập khẩu đó bao giờ em nộp thì em mới được khấu trừ.
Như vậy cái gì để chứng minh em nộp ? Có hai hình thức nộp : thứ nhất đó là nộp bằng tiền mặt thông qua giấy nộp ngân sách bằng tiền mặt;thường là đến tận nơi nhập khẩu (sẽ có hóa đơn của hải quan hoặc dấu của kho bạc) chứng nhận đã nộp. Em dùng cái này để kê.
Thứ 2 nếu chuyển bằng chuyển khoản thì lấy cái tờ Giấy nộp tiền có đóng dấu của ngân hàng là ok.
Em lấy các chỉ tiêu ở trên đó, các chỉ tiêu không có thì lấy ở tờ khai nhập khẩu.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
553
0
0
Đồ nhà quê!
Điều chỉnh, bổ sung báo cáo thuế theo mẫu TT 60 nhé!
làm như anh Sẹo nói là okie!:cool2::dzo:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA