Quy trình kế toán cty sản xuất ngành sản xuất nhựa

• Thread starter mattroi
  • Ngày gửi
M

mattroi

Guest
19/12/06
19
1
0
TP HCM
Hi bà con.
Mình vừa chuyển qua làm KTT cho 1 cty sản xuất các sản phẩm nhựa (nhựa BP, PE...) ... Đã làm KTT cty dịch vụ, thương mại. Chuyển wa mảng này, mình chưa thật sự tự tin lắm. Cty mới hoàn toàn và mình là người set up.

Các bạn đi trước ai có quy trình kế toán, nhất là phần nhập kho vật liệu...-> thành phẩm, cho mình xin mẫu tham khảo với.
Mìnhb hiểu mỗi cty sẽ khác nhau, tuy nhiên mình cần nhiều quy trình, của nhiều bạn khác nhau, sau đó lọc lại cái phù hợp nhất.:D Hì, có ai giúp không ta?

Cám ơn trước nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Quy trình hạch toán tính giá thành sản phẩm thực hiện như sau :
_Kế hoạch sản xuất kinh doanh
_Định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu
_Thu mua nguyên vật liệu theo yêu cầu sản xuất nhớ xác định quy trình sản xuất để tránh thừa hoặc thiếu nguyên vật liệu
_Nhập kho nguyên vật liệu
_Phiếu yêu cầu nguyên vật liệu cho sản xuất
_Phiếu xuất kho nguyên vật liệu theo tiến độ sản xuất
_Tập hợp các chi phí sản xuất liên quan
_Phiếu báo sản phẩm hoàn thành nhập kho, sản phẩm dở dang trên dây chuyền sản xuất
_Tính giá thành sản phẩm nhập kho

Sơ bộ vậy bạn nói rõ phương pháp sản xuất cửa đơn vị bạn sẽ góp ý chi tiết hơn
Chúc thành công

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
Hi bà con.
Mình vừa chuyển qua làm KTT cho 1 cty sản xuất các sản phẩm nhựa (nhựa BP, PE...) ... Đã làm KTT cty dịch vụ, thương mại. Chuyển wa mảng này, mình chưa thật sự tự tin lắm. Cty mới hoàn toàn và mình là người set up.

Các bạn đi trước ai có quy trình kế toán, nhất là phần nhập kho vật liệu...-> thành phẩm, cho mình xin mẫu tham khảo với.
Mìnhb hiểu mỗi cty sẽ khác nhau, tuy nhiên mình cần nhiều quy trình, của nhiều bạn khác nhau, sau đó lọc lại cái phù hợp nhất.:D Hì, có ai giúp không ta?

Cám ơn trước nhé.

Mình có góp ý thế này: Bạn đã từng làm kế toán trưởng cty TM DV rồi thì cũng an tâm, bạn đã tổ chức hệ thống kế toán cty đó tốt rồi thì bây giờ tiếp nhận cty sản xuất bạn chỉ cần bổ sung thêm phần tính giá thành. Bạn cứ đi theo đúng quy trình của công ty cũ bổ sung thêm phần giá thành sãn phẩm, bạn nên vẽ ra quy trình kế toán để sắp xếp người đảm nhiệm cho phù hợp còn mọi thủ tục nhập xuất như cũ .Chúc bạn thành công!

M

mattroi

Guest
19/12/06
19
1
0
TP HCM
Cám ơn hai bạn.
Hiện giờ cty đang nhập máy móc về để chuẩn bị đi vào sản xuất. Có lẽ phải hiểu rõ mọi hoạt động của nhà máy mình mới xây dựng được quy trình kế toán. Nhưng thật sự cũng có phần bối rối. Bạn nào đã có file quy trình rồi thì share cho mình với. Email: hoahuongduong0409@yahoo.com
Hì, cảm ơn nhiều nhiều. Ai ở Xì Gòn sẽ xin đa tạ một chầu cafe :D

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Để làm được kế toán trưởng công ty sản xuất nhựa thì bạn phải hiểu quy trình sản xuất, chắc cái này vào thực tế bạn sẽ rõ (bây giờ mới nhập dây chuyền thì cũng chưa rõ lắm phải kô). Quy trình sản xuất nhựa PE, PVC không phải đơn giản: Hạt nhựa cho vào máy nghiền-> Pha hỗn hợp keo, phụ gia cho vào máy kéo sợi để kéo thành sợi, Kéo sợi xong chuyển sang máy chỉ đan thành vải nhựa, PE thì kéo thành màng vv... Trong quá trình sản xuất luôn có sản phẩm phụ và phế liệu, phế liệu được quay lại máy cán, máy ép nhựa, pha keo ban đầu để tiếp tục kéo sợi. Cuối cùng chuyển sang máy cắt để chuyển thành thành phẩm (hoặc bán thành phẩm - nếu như có khâu làm thành sản phẩm nguyên chiếc).

Tóm lại, khi mua dây chuyền, bên kỹ thuật đã có đầy đủ các tham số về năng lực, công suất máy, bên kế hoạch sản xuất và bên thiết kế (nếu có) xây dựng các chỉ tiêu về nguyên vật liệu đầu vào, kích thước sản phẩm đầu ra. Trên cơ sở định mức kỹ thuật, khi có đơn hàng phòng kế hoạch lập các oder nguyên liệu cho từng giai đoạn (có thể từng ngày hoặc từng tuần, tuỳ vào hợp đồng sản xuất và khả năng dự trữ nguyên liệu).

Vậy kế toán phải làm gì trong toàn bộ quá trình sản xuất này: Nếu với một mô hình công ty nho nhỏ, ít người thì bộ phận kế toán có thể đồng thời chính là bộ phận lập kế hoạch sản xuất (trên cơ sở định mức xây dựng cho từng loại sản phẩm) theo dõi kho, theo dõi quá trình sản xuất, tính giá thành vv...

Cách tính giá thành trong sản xuất mặt hàng này có một số đặc thù riêng biệt, xin được trao đổi kinh nghiệm với các bạn như thế này:

1. Quản lý đầu vào:
Quản lý kho: Quản lý đầu vào bao gồm quản lý nguyên liệu: hạt nhựa, phế liệu thu mua như vải nhựa, dép rách vv.., các hoá , thành phẩm, bán thành phầm: sợi nhựa, vải nhựa, phế liệu từng khâu vv…
Nguyên liệu đầu vào của ngành nhựa không nhiều, cách theo dõi dễ nhất là cân, mỗi thứ đưa vào sản xuất đều qua bàn cân, tổng số lượng bán thành phẩm xuất ra sau từng khâu sẽ phải bằng tổng số lượng cân nguyên liệu đưa vào chuyền.

........... Mai tiếp tục nhé.

• Love
  • Like
Reactions: MINA and NuongTran
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Vân xin được tiếp tục bàn luận với bạn về quy trình quản lý sản xuất:

Quản lý kho nguyên liệu đầu vào: Quản lý đầu vào bao gồm quản lý nguyên liệu: hạt nhựa, phế liệu thu mua như vải nhựa, dép rách vv.., các hoá , thành phẩm, bán thành phầm: sợi nhựa, vải nhựa, phế liệu từng khâu vv…

Nguyên liệu đầu vào của ngành nhựa không nhiều, cách theo dõi dễ nhất là cân, mỗi thứ đưa vào sản xuất đều qua bàn cân, tổng số lượng bán thành phẩm xuất ra sau từng khâu sẽ phải bằng tổng số lượng cân nguyên liệu đưa vào chuyền.

Trong công tác quản lý kho, càng quy chuẩn hóa được chi tiết tới đâu càng tốt, gắn được trách nhiệm của từng người trong quá trình vận chuyển của nguyên liệu thông qua chứng từ luân chuyển: Phiếu xác nhận đơn hàng (nhu cầu lĩnh nguyên liệu), Phiếu lĩnh vật tư theo đơn hàng (xác định cả lượng thực lĩnh và lượng còn được lĩnh). Các loại phiếu tờ này cần gắn với yếu tố con người, vị trí lĩnh vật tư. Cuối ngày có người thống kê các giấy tờ như vậy để lập báo cáo sản xuất, báo cáo dự trù nguyên liệu.

Phân loại và mã hóa kho nguyên liệu cho việc sản xuất: Trong một xưởng sản xuất nhựa, các dây chuyền thường được liên kết gần nhau trong nhà kho rộng, để thuận tiện cho công tác quản lý nguyên liệu đầu vào, người quản lý, thống kê cần có sự mã hóa thông minh các mã nguyên liệu sao cho thể hiện được các yếu tố: Nhóm nguyên liệu, vị trí lưu trữ nguyên liệu, chuyền tiếp nhận nguyên liệu (nếu cần), màu sắc của nguyên liệu (cái này với sản phẩm nhựa có lẽ cũng rất cần thì phải (giống như ngành may mặc). Khi lập sổ cũng bố trí, phân loại theo dõi hợp lý để có thể tìm kiếm, thống kê thông tin một cách nhanh nhất, thậm chí, với cùng một loại nguyên liệu nhưng có vị trí lưu kho khác nhau thì phải được mã hóa bởi các chỉ tiêu khác nhau bởi vì có nhiều nguyên liệu trong sản xuất nhựa rất khó di dời từ vị trí này sang vị trí khác.

2. Quản lý sản xuất

+ Quản lý kho bán thành phẩm: Trong một dây chuyền sản xuất, việc quản lý bán thành phẩm là cực kỳ quan trọng, giám sát được bán thành phẩm tại các công đoạn đồng nghĩa với giám sát được tiến độ sản xuất, muốn tăng giảm tiến độ sản xuất từng loại sản phẩm thì người điều hành bắt buộc phải theo dõi tiến độ nhập xuất của bán thành phẩm từng khâu trong chuyền. Việc theo dõi lập sổ nhập xuất bán thành phẩm có lẽ đơn giản hơn kho nguyên liệu, nhưng cần xác định một số yếu tố sau: thế nào được gọi là một công đoạn hay một chuyền, lấy cơ sở gì để phân loại như thế, có thể dây chuyền: lò làm nóng chảy hạt nhựa -> máy trộn hỗn hợp = một chuyền.

Trong quản lý bán thành phẩm còn phải quản lý bán thành phẩm đang nằm trên chuyền vì nhiều khâu, hết ca, hết giờ làm mà sản phẩm vẫn mắc trên chuyền không đưa vào kho bán thành phẩm được. Trường hợp này thường khó có cách nào cân đong đo đếm sản phẩm đang trên chuyền một cách chính xác, người theo dõi cần so sánh giữa nguyên liệu đầu vào với nguyên liệu đầu ra (bằng cách cân số lượng và so sánh chênh lệch) và bằng mắt thường để kiểm tra số lượng trên chuyền, việc này nhằm tránh mất mát do công nhân ăn cắp nguyên liệu, cuối kỳ ấn định cần xác định lại toàn bộ số lượng các khâu: nguyên liệu, bán thành phẩm trên chuyền, bán thành phẩm nhập kho để cân đối kiểm tra hao hụt mất mát.

.......................

• Love
  • Like
Reactions: MINA and Kitamukiai
M

Mai Thu Huong

Guest
26/6/07
33
1
0
40
Yen Phong - Bac Ninh
Anh Hyper ơi cho em hỏi
Cái phế liệu thu hồi mình căn cứ vào đâu đê tính giá cho nó. Phế liệu đó qua công đoạn nghiền lại rất khó xđ giá trị của nó. Còn sp hỏng nữa có tiêu chuẩn hay công thức tính ko a. Để tính được giá TP em thấy còn nhiều vấn đề lắm

• Like
Reactions: Kitamukiai
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cho phép mình viết dần dần thôi, cũng không có thời gian để viết nguyên một bài ngay đâu, phế liệu trong ngành nhựa rất dễ tính giá thành thôi, mình có thể trả lời ngay được: Phế liệu ngành này thường là được tái sử dụng hoàn toàn 100%, cứ cân lên, rồi theo tỷ lệ pha trộn ban đầu mà tính, không cần phân bổ chi phí máy, chi phí nhân công vào đó làm gì (trừ trường hợp phế liệu không thu hồi được hoặc phế liệu bất thường phát sinh do sự cố thì phải cân nhắc cách tính toán nhằm tránh đội giá thành sản xuất lên).

M

mattroi

Guest
19/12/06
19
1
0
TP HCM
Hìhi, nếu bác vẽ luôn cái quy trình nữa thì tuyệt quá :D
Tiếp đi ạ. Có dịp em mà ra HP phải mời bác 5 sao đỏ đi cafe mới được.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Thú thực là mình ............ chưa từng trực tiếp tham gia làm công ty nhựa nào bao giờ cả, chỉ có một vài cơ hội tư vấn ........ miễn phí cho họ và được tham quan nhà xưởng mà biết chút kinh nghiệm thôi. Mấy hôm nay đang ............ chán làm nên giông dài chút.

• Like
Reactions: ngocanhsumo
M

mattroi

Guest
19/12/06
19
1
0
TP HCM
Trời, thế bác cứ giông dài nữa đi, em vẫn còn chưa thấm lắm đâu

levanton

levanton

Cao cấp
Hi bà con.

Cám ơn trước nhé.

Chào bạn! Muốn hạch toán , bạn cần hiểu qui trình sản xuất, quan trọng nhất là ở khâu định mức, tỷ lệ hao hụt.
Theo mình biết đặc điểm của ngành sản xuất sản phẩm nhựa không khó:
- Không pha thêm các dung môi, cũng không bỏ đi ( phần hư hỏng , sẽ được tái sử dụng cho chu kỳ sản xuất sau). Do đó Trọng lượng nguyên liệu = trọng lượng thành phẩm + trọng lượng đang dở dang + trọng lượng sản phẩm hỏng
- Dây chuyền sản xuất hạt nhựa hoạt động liên tục, không ngưng, nghỉ, trừ khi máy hư hỏng, bảo trì
- Trong dây chuyền thường có 3 cụm máy:
+ Máy nấu, nung hạt nhựa.
+ Máy cắt phần phẩm ( nếu sản xuất bao PP) , hoặc máy ép khuôn ( nếu là nhựa da dụng, công nghiệp)
+ Máy ó ( máy tái tạo hạt nhựa từ sản phẩm hỏng , phế liệu)

Bạn đã làm KTT của doanh nghiệp rồi thì sẽ không khó lắm .
Chúc bạn thành công!

• Love
  • Like
Reactions: MINA and huyenthy22
M

mattroi

Guest
19/12/06
19
1
0
TP HCM
Tks bạn, mình biết sẽ không đến nỗi nào, mình cũng đã làm qua xây dựng, thương mại, dịch vụ. Bây giờ vào một cty mới thành lập, đang nhập dây chuyền sản xuất, nên mình hơi bối rối một xíu :D

• Like
Reactions: MINA

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA