Thuế TNDN tạm tính

• Thread starter saigon2007
  • Ngày gửi
S

saigon2007

Trung cấp
2/10/07
92
0
6
Tp. HCM
hi.
mình hỏi mà chẳng ai trả lời vậy, mình muốn hỏi là: quý 3 mình đã làm tời khai thuế TNDN tạm tính và đã nộp rồi ( cty mình bị lỗ, mà lỗ thật 100% đó chứ không phải mình cố làm cho lỗ đâu). nhưng giờ mình muốn điểu chỉnh cho số lỗ đó ít đi ( tức là mình muốn bỏ bớt chi phí ra đó mà) so với tờ khai tạm tính được không, khi làm BCTC năm số lỗ đó sẽ không khớp với số lỗ trên tờ khai tạm tính thì có sao không, nếu có thì mình phải làm sao để điều chỉnh đây.
Với lại sang quý 4 khi làm tờ khai thuế TNDN TT thì số lỗ của quý 3 có được K/c qua quý 4 không.
mong mọi người trả lời sớm giúp nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Không sao hết, đã là tạm tính thì chưa thể chính xác được.

N

NCEMT

Guest
14/12/07
9
0
0
Hà Nội
Đúng rùi mình cũng nghĩ vậy đã là tạm tính thì không vấn đề gì nhưng mình cho rằng cần phải hỏi kỹ lại có được kết chuyển sang kỳ 4 như bạn nói không??

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Trong tờ khai có mục điều chỉnh tăng, điều chỉnh giảm lợi nhuận theo chế độ kế toán, chỗ đó chính là nơi để kế toán tiền hành chuyển lỗ lãi từ kỳ này sang kỳ kế tiếp (lưu ý không chuyển từ Quý IV năm trước sang Quý I năm sau được mà phải xác định lại bằng quyết toán thuế TNDN cuối năm).

V

vanghoe

Trung cấp
13/12/07
117
0
0
Bac Ninh
chết rồi! mình mới vào làm ở công ty mới này và quý 3 công ty mình đã không làm tờ khai tạm tính thuế TNDN, vậy thì có sao không. Nhưng từ đầu năm chẳng phải là đã làm tờ khai tạm tính thuế TNDN năm rồi sao và mỗi tháng đã phải tạm nộp thuế TNDN rồi sao. Mà mình nghe nói là muốn kết chuyển lỗ từ quý này sang quý khác thì phải đăng ký với cơ quan thuế trước có đúng không? cho mình biết với nhé.

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
- Kể từ quý 3/07 tất cả các cty đều phải nộp tờ khai tam nộp thuế TNDN theo quý theo thông tư mới
- Nếu quý 3/07 bạn chưa nộp TK thì sẽ bị phạt châm nộp tờ khai và phạt chậm nộp tiền thuế nếu Q3 bạn có lãi
- Đăng ký chuyển lổ chỉ làm khi quyết toán thôi, ko làm từng quý

V

vanghoe

Trung cấp
13/12/07
117
0
0
Bac Ninh
nhưng còn số tiền thuế TNDN nộp hàng quý thì sao. Giờ nếu làm tờ khai thuế TNDN hàng quý mà quý 3 công ty mình có lãi (quý 1 và quý 2 lỗ),số tiền thuế TNDN đó lớn hơn số số tạm nộp hàng quý (nộp theo tờ khai năm) vậy thì mình sẽ làm như thế nào. Ngược lại nếu số thuế mình đã tạm nộp quý 3 mà lớn hơn số thuế trong tờ khai tạm nộp thuế TNDN quý 3 thì sao? bạn cho mình biết với nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA