Trình tự luân chuyển chứng từ

• Thread starter gaimuoitu
  • Ngày gửi
G

gaimuoitu

Sơ cấp
4/12/07
22
0
1
Hải Phòng
Có ai không? Help me!!!
Công ty mình đang áp dụng hình thức kế toán Chứng từ ghi sổ, nhưng mình rất lúng túng trong việc lập một chứng từ ghi sổ. Mọi người có thể chỉ giúp được không, chẳng hạn như bao lâu phải lập một chứng từ (1 ngày, 1 tháng hay theo từng nội dung ...). Với những nghiệp vụ phát sinh cụ thể như thu - chi tiền hoặc bán hàng đã đành, thế còn các nghiệp vụ về xác định kết quả kinh doanh thì sao?
Cảm ơn cả nhà trước, hic...

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Bạn làm kế toán bằng tay sao? nên áp dụng phương pháp nhật ký chứng từ đỡ vất vả hơn

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bạn làm kế toán bằng tay sao? nên áp dụng phương pháp nhật ký chứng từ đỡ vất vả hơn

Theo tôi bạn ấy nên áp dụng hình thức Nhật ký chung thì mới đơn giản chứ Nhật ký chứng từ thì phúc tạp lắm.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Có ai không? Help me!!!
Công ty mình đang áp dụng hình thức kế toán Chứng từ ghi sổ, nhưng mình rất lúng túng trong việc lập một chứng từ ghi sổ. Mọi người có thể chỉ giúp được không, chẳng hạn như bao lâu phải lập một chứng từ (1 ngày, 1 tháng hay theo từng nội dung ...). Với những nghiệp vụ phát sinh cụ thể như thu - chi tiền hoặc bán hàng đã đành, thế còn các nghiệp vụ về xác định kết quả kinh doanh thì sao?
Cảm ơn cả nhà trước, hic...

Bạn căn cứ vào chứng từ gốc phát sinh mà lập CTGS, nhớ lưu ý một nghiệp vụ phát sinh có thể liên quan nhiều TK, coi chừng bạn hạch toán trùng lắp nhé. Việc lập CTGS có thể tiến hành hàng ngày hoặc định kỳ (tùy theo nghiệp vụ phát sinh nhiều hay ít). Lập CTGS thường do kế toán tổng hợp thực hiện và phải có nhiều kinh nghiệm thì mới làm tốt được. Chúc bạn thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA