Mua máy tính của cá nhân.

• Thread starter Ánh Tuyết
  • Ngày gửi
Á

Ánh Tuyết

Guest
Mình là sinh viên mới ra trường, kinh nghiệm không nhiều. Hiện tại mình có vấn đề phát sinh như thế này, mong mọi người hãy giúp mình. Sếp mình đang định mua một máy tính xách tay của một cá nhân. Mình muốn cá nhân đó phải xuất HD vat cho mình thì cá nhân đó phải làm như thế nào và phải nộp các khoản thuế gì ( máy vi tính đó khoảng 8triệu VNĐ ). Cảm ơn mọi người nhiều nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen thi uyen

Guest
29/12/06
1
0
0
tt krong nang
Mình là sinh viên mới ra trường, kinh nghiệm không nhiều. Hiện tại mình có vấn đề phát sinh như thế này, mong mọi người hãy giúp mình. Sếp mình đang định mua một máy tính xách tay của một cá nhân. Mình muốn cá nhân đó phải xuất HD vat cho mình thì cá nhân đó phải làm như thế nào và phải nộp các khoản thuế gì ( máy vi tính đó khoảng 8triệu VNĐ ). Cảm ơn mọi người nhiều nhé.

thobong2412

thobong2412

Trung cấp
29/1/07
124
0
16
40
Hà nội

Cá nhân thì làm sao mà xuất HD VAT được hả bạn? Bạn mua của cá nhân ko có hóa đơn chứng từ thì sẽ ko đc tính vào CP hợp lý đâu bạn ạ!

Á

Ánh Tuyết

Guest
Minh nghe nói là Cá nhân vẫn xuất HĐ được. Có thể mua HĐ lẻ ở Chi Cục Thuế và xuất được mà ( Kg biết có đúng kg nữa). Mình cũng đang thắc mắc là nếu xuất được thì cá nhân đó phải nộp các khảon thuế nào . Hu hu. Sếp đang hối

Á

Ánh Tuyết

Guest
Saom kg ai giúp mình hết thế này. Hu hu

hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
bạn mang hợp đồng mua bán giữa hai bên xuống chi cục thuế nơi mà cá nhân kia công tác hoặc cư trú bảo người ta bán cho cái hóa đơn trực tiếp ochứ không có hóa đơn VAT đâu, còn nộp thuế bao nhiêu thì bạn cứ xuống chi cục thuế người ta sẽ tính cho bạn.

M

mattroi

Guest
19/12/06
19
1
0
TP HCM
Đúng vậy, mang theo hợp đồng mua bán, và giấy tờ tùy thân của người bán, tới cơ quan thuế nơi người đó thường trú, để mua hóa đơn tài chính. Mức thuế áp theo từng laọi hàng, dịch vụ nên tớ không biết. Như thuê nhà thì 19.2%, hàng ăn uống thì 7.4%. Mà cái này lại còn tùy thuộc khu vực nữa, tùy khu vực mà mức thuế suất khác nhau.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Thuê nhà, ăn uống là những hoạt động dịch vụ do đó mức thuế đóng góp trong giao dịch của các cá nhân, hộ kinh doanh không có hoá đơn sẽ là rất lớn, nhưng nếu như chuyển nhượng tài sản, mua bán những đồ như máy tính cá nhân mức thuế đóng góp sẽ là không lớn, có điều người bán phải có hoá đơn mua để chứng minh nguồn gốc hợp pháp của hàng hoá bán, mình cũng chưa rõ cơ quan thuế tính thế nào trong trường hợp này nhưng chắc chắn mức thuế thu ấn định sẽ nhỏ hơn nhiều, ai bên ngành thuế trợ giúp để mọi người cùng hiểu rõ được không, nhà nước đang khuyến khích mua bán có hoá đơn mà lại không có hướng dẫn cụ thể cho những trường hợp như thế này nhỉ????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA