Mỗi tuần một chuyên đề

Tiền thưởng

• Thread starter ngoctrang80
  • Ngày gửi
N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Chào các anh chị và các bạn,

Nếu công ty có thưởng tiền cho nhân viên, khoản tiền thưởng này sẽ không được tính vào chi phí hợp lý, như vậy khoản tiền thưởng này có đóng thuế TNCN không?

Thanks, gấp gấp nha!

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cuongbdnt

Guest
8/8/04
5
0
0
cho minh hoi: cong viec kiem ke cuoi nam cua ke toan phu trach mang ngan hang nhu the nao? vi emmoi vao lam, nen ko biet? mong chi giao

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào các anh chị và các bạn,

Nếu công ty có thưởng tiền cho nhân viên, khoản tiền thưởng này sẽ không được tính vào chi phí hợp lý, như vậy khoản tiền thưởng này có đóng thuế TNCN không?

Thanks, gấp gấp nha!
Thông tư 81 /2004/TT-BTC có quy định các khoản thu nhập sau chịu thuế TNCN

2.1. Thu nhập thường xuyên gồm:

2.1.1. Các khoản thu nhập dưới các hình thức tiền lương, tiền công, tiền thù lao, bao gồm cả tiền lương làm thêm giờ, lương ca 3, lương tháng thứ 13 (nếu có); tiền phụ cấp; tiền trợ cấp thay lương nhận từ quỹ bảo hiểm xã hội; tiền ăn trưa, ăn giữa ca (nếu nhận bằng tiền);
2.1.2. Tiền thưởng tháng, quý, năm, thưởng đột xuất nhân dịp ngày lễ, tết, ngày thành lập ngành, thưởng từ các nguồn, dưới các hình thức: tiền, hiện vật;
2.1.3. Thu nhập do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng quản lý, hội đồng doanh nghiệp;
2.1.4. Tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; thu nhập về tiền nhuận bút;
2.1.5. Các khoản thu nhập của các cá nhân không thuộc đối tượng nộp thuế thu nhập doanh nghiệp như: thu nhập từ dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo; hoạt động biểu diễn, tổ chức biểu diễn; quảng cáo; hoạt động thể dục thể thao; dịch vụ đại lý; thu nhập từ hoa hồng môi giới; dịch vụ khác;
Vậy khoản tiền thưởng trên của bạn là thu nhập chịu thuế TNCN.
Thân!

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
tuy nhiên khoản này không được tính vào thu nhập hợp lý của công ty, đúng không bạn?

Nhân tiện đây cho mình hỏi luôn, nếu trong năm công ty có thưởng Tết 1 tháng lương cho nhân viên, như vậy vào cuối năm khi quyết toán thuế mình lấy tổng thu nhập trong năm (cộng cả 1 tháng thưởng) rồi chia cho 12 tháng hay 13 tháng để tính ra thu nhập bình quân chịu thuế hàng tháng?

T

thanhthuy040284

Guest
6/2/07
22
0
0
40
Viet Tri
Theo em nghĩ thì là chia 12 tháng và tiền thưởng tính vào TN của tháng được nhận. Ở chỗ em khi thanh tra xuống QT thuế hướng dẫn làm như vậy.

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Thanks, có anh chị nào có ý kiến hướng dẫn khác không? nếu được thì gởi cho Trang văn bản hay thông tư hướng dẫn nào về việc này nhé.

T

thanhthuy040284

Guest
6/2/07
22
0
0
40
Viet Tri
cho minh hoi: cong viec kiem ke cuoi nam cua ke toan phu trach mang ngan hang nhu the nao? vi emmoi vao lam, nen ko biet? mong chi giao
Khoảng này năm ngoái mình cũng mới vào làm và cũng làm đúng công việc này. Bạn kiểm tra việc ghi chép của đơn vị với sao kê chi tiết của NH, phải khớp đúng số dư, tóm lại là khớp đúng như sao kê của NH. Nếu làm công việc này từ đầu thì việc đối chiếu với sao kê của NH là thướng xuyên rồi, có sai lệch thì phải hỏi lại ngay. Còn cuối năm mới làm thì cứ kiểm tra số dư cuối trước, lệch thì mới tìm hiểu từ đầu (nếu vậy thì nhiều việc lắm), còn khớp rồi thì cứ OK thôi.

MPI of VN

MPI of VN

Trung cấp
12/3/07
145
0
0
Hanoi
tuy nhiên khoản này không được tính vào thu nhập hợp lý của công ty, đúng không bạn?

Nhân tiện đây cho mình hỏi luôn, nếu trong năm công ty có thưởng Tết 1 tháng lương cho nhân viên, như vậy vào cuối năm khi quyết toán thuế mình lấy tổng thu nhập trong năm (cộng cả 1 tháng thưởng) rồi chia cho 12 tháng hay 13 tháng để tính ra thu nhập bình quân chịu thuế hàng tháng?

@ Không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập.

Sao ngày đó không chi lương bổ sung, QTL dự phòng... để khỏi bị loại khỏi chi phí hợp lý nhỉ mà cứ phải là chia thưởng..

N

ngoctrang80

Guest
23/8/06
335
1
0
TPHCM
Bên mình sếp người nước ngoài nên mọi thứ phải rõ ràng, cũng ko thể chi lương bổ sung được, chắc năm nay mình phải nói sếp khoản thưởng đó như là tháng lương thứ 13 để được tính vô phí.

Thanks

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bên mình sếp người nước ngoài nên mọi thứ phải rõ ràng, cũng ko thể chi lương bổ sung được, chắc năm nay mình phải nói sếp khoản thưởng đó như là tháng lương thứ 13 để được tính vô phí.

Thanks

Xin lưu ý thêm với bạn về trường hợp này, là tiền thưởng tháng lương thứ 13 phải được ghi trong HĐLĐ mà DN ký với người lao động hoặc trong thoả ước lao động tập thể, thì chi phí tháng lương 13 kia sẽ được đưa vào chi phí hợp lý.
Một số ý của tôi cho bạn tham khảo.
Thân!

C

cuongbdnt

Guest
8/8/04
5
0
0
Khoảng này năm ngoái mình cũng mới vào làm và cũng làm đúng công việc này. Bạn kiểm tra việc ghi chép của đơn vị với sao kê chi tiết của NH, phải khớp đúng số dư, tóm lại là khớp đúng như sao kê của NH. Nếu làm công việc này từ đầu thì việc đối chiếu với sao kê của NH là thướng xuyên rồi, có sai lệch thì phải hỏi lại ngay. Còn cuối năm mới làm thì cứ kiểm tra số dư cuối trước, lệch thì mới tìm hiểu từ đầu (nếu vậy thì nhiều việc lắm), còn khớp rồi thì cứ OK thôi.

cam on nhieu
nhung con cong no, vi chu yeu khach hang thanh toan qua chuyen khoan
can phai ket so sach coi nam( kien ke)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA