Mỗi tuần một chuyên đề

Tiền lương trả cho ngày nghỉ phép hàng năm

• Thread starter NGUYENANHQUAN
  • Ngày gửi
N

NGUYENANHQUAN

Guest
30/11/07
12
0
1
46
HochiMinh City
Các Anh Chị ơi,

Công ty em có một số nhân viên nghỉ việc mà vẫn còn ngày phép hàng năm (12 ngày). Công ty sẽ thanh toán tiền lương cho những ngày phép đó. Em không biết là theo luật lđ, thì công ty sẽ trả như những ngày công bình thường hay phải double lên 200%?
Vui lòng tư vấn giúp em với.

Xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
Các Anh Chị ơi,

Công ty em có một số nhân viên nghỉ việc mà vẫn còn ngày phép hàng năm (12 ngày). Công ty sẽ thanh toán tiền lương cho những ngày phép đó. Em không biết là theo luật lđ, thì công ty sẽ trả như những ngày công bình thường hay phải double lên 200%?

Xin cảm ơn!

Lương cơ bản(lương đóng BHXH,y tế) bạn à. nếu cty theo tiêu chuẩn Iso thì trả lương theo luật lao động còn ngược lại thì tùy chủ doanh nghiệp, tùy vào công sức người đó đóng góp cho công ty bạn để quyết định trả theo mức nào.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các Anh Chị ơi,

Xin cảm ơn!

Tớ không có thấy quy định nào như thế cả, việc người lao động nghỉ nhưng không cắt phép mà để lấy tiền thì ngày phép đó của nhân viên cty sẽ thanh toán bằng tiền mặt vào cuối năm, và không có double đâu nhé, mà tính bằng ngày bình thường.

H

hongphuongle

Trung cấp
12/10/07
118
12
18
tp HCM
đúng rồi tính bằng ngày thường và theo lương đóng BHXH

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

Thetea

Guest
8/3/08
19
0
0
41
Thanh Hoá
Nếu công ty bạn yêu không bố trí cho nhân viên nghỉ được thì bắt buộc trả tối thiểu 200% (làm việc vào ngày nghỉ), còn do nhân viên không muốn nghỉ thì trả 100% thui. ok

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
tính bằng ngày thường, căn cứ vào lương của họ, chứ ko phải là lương đóng bảo hiểm đâu nhé.
Bạn có thể hiểu là nếu lương 10tr, lương đóng bảo hiểm là 3tr, thế thì 1 ngày phép của họ có đáng bao nhiêu tiền. Có đúng cho người lao động ko. Việt Nam mình là thế. Chứ CT nưóc ngoài họ toàn đóng đúng 100% tiền cho căn cứ lương BH

P

phuonghong1406

Guest
1/6/08
44
0
0
Bình Thạnh
Chào mọi người!
Em có 1 thắc mắc, mong mọi người trả lời sớm giúp em với. Công ty em hiện tại tính phép năm dựa trên lương hợp đồng để đóng bảo hiểm, chứ k tính trên lương thực lãnh. Có văn bản nào bắt buộc tính phép năm trên lương hợp đồng k? Vì như vậy thì thiệt thòi cho nhân viên lắm. Bên bảo hiểm xã hội có thanh tra doanh nghiệp về việc tính phép năm k? Bạn nào biết hay có văn bản nào hướng dẫn cụ thể về việc này k? Cho minh xin với.Địa chi email: phuonghong1406@yahoo.com.
Cám ơn mọi người nhiều lắm. Trả lời sớm giúp mình với.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
tính bằng ngày thường, căn cứ vào lương của họ, chứ ko phải là lương đóng bảo hiểm đâu nhé.
Bạn có thể hiểu là nếu lương 10tr, lương đóng bảo hiểm là 3tr, thế thì 1 ngày phép của họ có đáng bao nhiêu tiền. Có đúng cho người lao động ko. Việt Nam mình là thế. Chứ CT nưóc ngoài họ toàn đóng đúng 100% tiền cho căn cứ lương BH

nếu lương 10tr mà lương tgian BHXH = 3tr là sai hoàn toàn rồi wrong ah,

H

hacmuli

Guest
9/6/06
4
0
1
45
hà nội
Các bác bị sai hết
LƯƠNG NGÀY PHÉP được tính là
NẾU KO NGHỈ PHÉP thì xác định là ĐI LÀM VÀO NGÀY NGHỈ LỄ vì vậy xác định là được trả 300% vì đã nhận 100% (ngày đi làm hưởng theo tháng lương) nên sẽ còn 200%...
Đa phần các doanh nghiệp có số LĐ nhiều thì cho nghỉ phép hết cho đỡ tiền.
Trả 100% là PHẠM LUẬT ĐẤY.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
-Theo luật LD thì DN phải TT phép cho CNV, tuy nhiên là nếu CNV có yêu cầu nghỉ phép nhưng DN không bố trí nghỉ cho được thì mới được TT, còn ngược lại thì không được tính.
- Đơn giá tính cho ngày nghỉ phép là đơn giá theo hợp đồng lao động, nếu hợp đồng k nêu rõ thì lấy đơn giá đóng BHXH, không thể lấy ĐG của ngày đi làm được bơpỉ vì ĐG đó có cả phần tiền lương năng suất...

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Vậy Luật VN qui định ntn v/v phép còn dư vào cuối năm và khi nghĩ việc nhỉ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA