Viết HĐ cho Cty nước ngoài

• Thread starter vandoan
  • Ngày gửi
V

vandoan

Trung cấp
30/9/06
59
0
0
tp. hcm
Chào các bạn!!!
- Bên công ty mình đang cần xuất hóa đơn cho 1 công ty nước ngoài, ở ngoài lãnh thổ Việt Nam. Vậy khi xuất hóa đơn mình viết thế nào, tên hàng hoá, dịch vụ bằng tiếng Anh hay Việt rồi đơn vị tiền tệ nữa, bằng đồng VN hay USD.
Mong sớm nhận được câu trả lời của các bạn
Thanks nhiều!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thanhthuy040284

Guest
6/2/07
22
0
0
40
Viet Tri
Công ty bạn hạch toán tiền gì? Nếu hạch toán USD thì phải có USD rồi. Ở VN đồng tiền nộp thuế (hay liên quan đến các cơ quan nhà nước) tất nhiên phải là đồng VN, nên viết gì thì viết trên HĐ cũng phải thể hiện được tiền VN, phục vụ việc thanh tra thuế mà. Nếu bạn hạch toán không phải là VND mà HĐ chả còn chỗ quy ra VND thì ít nhất cũng phải viết được tỷ giá giữa đồng hạch toán và VND tại thời điểm xuất HĐ.
Mình hỏi CQ thuế chỗ mình thì được hướng dẫn là: phần trên HĐ (chỗ tên HH ấy) thích viết gì thì viết, ý là TA cũng được TV cũng được, đơn vị tiền nào cũng đc, nhưng 3 dòng cộng tiền hàng, thuế, tổng tiền thanh toán phải có VND.

Còn điều này nữa, bạn viết HĐ với mục đích gì. Nếu muốn người mua là người nước ngoài hiểu được thì tất nhiên phải viết tiếng của họ hoặc TA rồi. Còn nếu chỉ để kê khai nộp thuế ở VN thì cứ TV thôi, ai cũng dễ hiểu.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
T

TRẦN THỊ HƯƠNG

Guest
Theo mình thì dù họ nước nào cũng vẫn viết tiếng việt (trừ việc ghi đặc điểm hàng hóa thì phải viết bằng TA) . Viết trên hóa đơn của mình mà viết tiếng Trung Quốc thì chẳng có bác thuế nào hiểu. Còn việc họ làm thế nào là việc của họ. Như phía nước ngoài cung cấp hóa đơn cho mình cũng đâu có viết tiếng việt đâu.

V

vandoan

Trung cấp
30/9/06
59
0
0
tp. hcm
Còn điều này nữa, bạn viết HĐ với mục đích gì. Nếu muốn người mua là người nước ngoài hiểu được thì tất nhiên phải viết tiếng của họ hoặc TA rồi. Còn nếu chỉ để kê khai nộp thuế ở VN thì cứ TV thôi, ai cũng dễ hiểu.

Cám ơn bạn nhiều lắm. Nhưng mình bán hàng cho người nước ngoài, cho nên mình viết hóa đơn để gửi cho họ ở nước ngoài. Vậy, mình có thể viết tên hàng hóa bằng tiếng Anh hoặc Việt nhưng đơn vị tiền tệ của hệ thống kế toán của mình là đồng Việt Nam, vậy nên chăng mình viết đơn giá, thành tiền ở các dòng trên bằng tiền USD, sau đó mình ghi tỷ giá rồi quy ra tiền VNĐ

T

thanhthuy040284

Guest
6/2/07
22
0
0
40
Viet Tri
Đúng rồi, viết như vậy được mà. Nếu có nhiều mặt hàng thì bên dưới mình ghi tổng tiền USD x tỷ giá = VND viết ở dòng Cộng tiền hàng ấy.
Nhưng cho mình hỏi cái này nhé: Thế khi bạn làm thủ tục xuất hàng ko phải làm tờ Invoice để mở tờ khai xuất à. Ở mình làm thủ tục xuất chả thấy dựa vào HĐGTGT bao giờ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA