PP định khoản về thi công Công trình

• Thread starter quanhien2007
  • Ngày gửi
Q

quanhien2007

Guest
Chào cả nhà, lĩnh vực kD trên giấy phép của cty mình là :Mua bán tbđiện dân dụng-công nghiệp , Gia công tbđiện, công nghiệp (không gia công tại cty).Thi công các công trình xây dựng.về lĩnh vực mua đi bán lại thỉ mình làm tốt rồi, còn phần gia công và thi công thì mình đang gặp khó khăn 3 vấn đề. Hiện mình đang làm sổ sách cuối năm nên rất mong các bác cứu giúp, hướng dẩn dùm để em làm cho tốt. Em xin cảm ơn.

Th1 :Cty mình nhận thi công hệ thống chiếu sáng cho khách hàng, mình tự mua vật tư, cho nhân viên của cty qua làm , khoảng 01 tuần là xong.
hóa đơn đầu vào mình đã có đủ, giờ mình không biết định khoản sao trên nhật ký chung nữa.

Th2: Cty của mình nhận cung cấp tủ điều khiển cho khách, thay vì đi mua nguyên cái tủ về rồi bán cho khách thì lời ít, nên mình tự mua riêng lẻ (nghĩa là mua vỏ tủ, đồng hồ đo thời gian...) có mấy cái àh. về tự gắn thành tủ rồi mang đi bán.Mình chỉ có hóa đơn đầu vào là các phụ kiện nhỏ thôi còn xuất ra mình ghi tủ điều khiển.
Một người bạn chỉ mình làm thế này không biết đúng không, các bạn góp ý nhé

Khi mua về, trả tiền cho người bán :
N156/có 1111 :700.000đ (giá chưa thuế)
N1331/có 1111:70.000 (thuế VAT)
Xuất kho vật tư lắp ráp
N156/có 156 :700.000đ
Xuất bán cho khách hàng
N632/có 156 : 700.000đ
N 1111/có 5111 : 1.000.000đ (giá bán chưa thuế)
N1111/có 33311 : 100.000 (thuế VAT đầu ra)

Th3 : Cty mình có chức năng làm dịch vụ nữa, thỉnh thoảng hay nhận SC máy mài, khoan cho khách, nhận về nhưng cty mình ko tự sửa mà lại đưa cho cty B SC, Khi SC xong Cty B xuất hóa đơn cho mình, trên hóa đơn ghi tên của các phụ tùng thay cho máy đó như là : than đề, bạc đạn...
Khi xuất cho khách mình chỉ ghi là : Chi phí SC máy mài các loại :
Mình ko biết là định khoản cho phần này sao cho đúng nữa, mong được các bác chỉ giáo.
:friend:
thanks, mong sớm nhận được hồi âm
email :quanhien2007@yahoo.com.vn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Chào cả nhà, lĩnh vực kD trên giấy phép của cty mình là :Mua bán tbđiện dân dụng-công nghiệp , Gia công tbđiện, công nghiệp (không gia công tại cty).Thi công các công trình xây dựng.về lĩnh vực mua đi bán lại thỉ mình làm tốt rồi, còn phần gia công và thi công thì mình đang gặp khó khăn 3 vấn đề. Hiện mình đang làm sổ sách cuối năm nên rất mong các bác cứu giúp, hướng dẩn dùm để em làm cho tốt. Em xin cảm ơn.

Th1 :Cty mình nhận thi công hệ thống chiếu sáng cho khách hàng, mình tự mua vật tư, cho nhân viên của cty qua làm , khoảng 01 tuần là xong.
hóa đơn đầu vào mình đã có đủ, giờ mình không biết định khoản sao trên nhật ký chung nữa.

Th2: Cty của mình nhận cung cấp tủ điều khiển cho khách, thay vì đi mua nguyên cái tủ về rồi bán cho khách thì lời ít, nên mình tự mua riêng lẻ (nghĩa là mua vỏ tủ, đồng hồ đo thời gian...) có mấy cái àh. về tự gắn thành tủ rồi mang đi bán.Mình chỉ có hóa đơn đầu vào là các phụ kiện nhỏ thôi còn xuất ra mình ghi tủ điều khiển.
Một người bạn chỉ mình làm thế này không biết đúng không, các bạn góp ý nhé

Khi mua về, trả tiền cho người bán :
N156/có 1111 :700.000đ (giá chưa thuế)
N1331/có 1111:70.000 (thuế VAT)
Xuất kho vật tư lắp ráp
N156/có 156 :700.000đ
Xuất bán cho khách hàng
N632/có 156 : 700.000đ
N 1111/có 5111 : 1.000.000đ (giá bán chưa thuế)
N1111/có 33311 : 100.000 (thuế VAT đầu ra)

Th3 : Cty mình có chức năng làm dịch vụ nữa, thỉnh thoảng hay nhận SC máy mài, khoan cho khách, nhận về nhưng cty mình ko tự sửa mà lại đưa cho cty B SC, Khi SC xong Cty B xuất hóa đơn cho mình, trên hóa đơn ghi tên của các phụ tùng thay cho máy đó như là : than đề, bạc đạn...
Khi xuất cho khách mình chỉ ghi là : Chi phí SC máy mài các loại :
Mình ko biết là định khoản cho phần này sao cho đúng nữa, mong được các bác chỉ giáo.
:friend:
thanks, mong sớm nhận được hồi âm
email :quanhien2007@yahoo.com.vn

Các bước như sau:

- Khi bên bạn mua nguyên vật liệu, phụ tùng thay thế về:
Nợ 156
Nợ 133
Có 111, 112, 331....

- Xuất nguyện vật liệu, phụ tùng thay thế:
Nợ 632
Có 156

- Chi phí lương trả công nhân, phi phí thuê ngoài.....
Nợ 642, 627....
Có 111, 112, 334....

- Tập hợp lại tính giá thành;
Nợ 642, 627...
Có 632

- Kết chuyển tính kết quả HĐ SXKD;
Nợ 911
Có 632...

Hình như nhiu đó thui bạn ơi.

T

tinhnguyenkim

Guest
Bạn ơi nếu như mua nguyên vật liệu thì sử dụng tài khoản 153 chứ còn tài khoản 156 chỉ sử dụng cho hàng hóa thui bạn ơi:drummer:

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Bạn ơi nếu như mua nguyên vật liệu thì sử dụng tài khoản 153 chứ còn tài khoản 156 chỉ sử dụng cho hàng hóa thui bạn ơi:drummer:

Thanks bạn đã chỉnh sửa & bổ sung. Cái này bạn sẽ hạch toán 153, 152.

Q

quanhien2007

Guest
Bạn nguyễn Minh Kha ơi, mình cảm ơn bạn đã góp ý nhưng bạn có thể trả lời rõ theo từng Thợp của mình được không? Bạn ghi chung chung như vậy mình ko rõ phần hướng dẫn của bạn là Th1,2,3 ? và Th2 mình dk như vậy có đúng không?
Gấp lắm các bạn ơi, mình đang chờ các bạn giúp đấy ạ.
Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA