Cách tính giá vón- giá thành của dịch vụ SC xe ô tô

• Thread starter Coc Yeu
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chào các anh chị> Hãy giúp em câu hỏi này với. Nhà ­em mới thành lập HTX cơ khí SC ô tô. Em chẳng biết bắt đầu ntn cả. Các anh chị có kinh nghiệm cho em biết cách tính giá thành ( giá vón) của dich vụ SC ô tô với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Em cảm ơn anh. Nhung em vẫn phân vân về l­uong của công nhân TTSC. làm thế nào để tính só tiền l­uong cho tung xe SC đuoc a. Vì cũng có nh­ung xe ko lấy hóa đơn ( nếu họ không lấy HĐ thì mình sẽ không cho vào DT tính thuế( hì hì câu này nói nhỏ thôi). khi đó sẽ có s­ụ bất hợp lý xảy ra đó là công nhân SC cả xe lấy HD lẫn xe ko lấy HĐ và chi phí tiền luong khi đó rất không hợp lý . VD trong 1 tháng chỉ có 2 xe lấy HĐ với só tiền 5tr mà CF TL tháng đó =5ng*1.500.000,= 7500 000. ( nhà em trả luong theo tháng). Vậy theo các anh chị em nên x­u lý hay xây dung đơn giá tiền luong để tính vào giá thành SC tung xe nhu nào a. Còn các chi phí khác n­ua, em nên phân bỏ theo tiêu thuc nào thì hợp lý nhất ạ.

M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Em cảm ơn anh. Nhung em vẫn phân vân về l­uong của công nhân TTSC. làm thế nào để tính só tiền l­uong cho tung xe SC đuoc a. Vì cũng có nh­ung xe ko lấy hóa đơn ( nếu họ không lấy HĐ thì mình sẽ không cho vào DT tính thuế( hì hì câu này nói nhỏ thôi). khi đó sẽ có s­ụ bất hợp lý xảy ra đó là công nhân SC cả xe lấy HD lẫn xe ko lấy HĐ và chi phí tiền luong khi đó rất không hợp lý . VD trong 1 tháng chỉ có 2 xe lấy HĐ với só tiền 5tr mà CF TL tháng đó =5ng*1.500.000,= 7500 000. ( nhà em trả luong theo tháng). Vậy theo các anh chị em nên x­u lý hay xây dung đơn giá tiền luong để tính vào giá thành SC tung xe nhu nào a. Còn các chi phí khác n­ua, em nên phân bỏ theo tiêu thuc nào thì hợp lý nhất ạ.

Thì bạn có thể phân bổ tiền lương cho xe có hóa đơn và xe không có HĐ theo một tiêu thức nào đó. Và lương mà tính vào chi phí là lương trả theo xe có hóa đơn thui. Còn lương kia loại ra ko tính vào chi phi hợp lý

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Cho mình hỏi chút: Lương công nhân sửa chữa của bạn tính thế nào? trả thế nào? Tính công thợ theo ngày công hay là tính theo sản phẩm (công việc)? Điều này có ghi trong hợp đồng lao động không? Nếu có 5 thợ thôi thì xưởng chưa phải là lớn (nhưng cũng không nhỏ). Bạn cứ tuân thủ theo mức lương phải trả trong hợp đồng lao động để hạch toán chi phí lương.

Về công việc hạch toán và tính giá thành trong xưởng sửa chữa nếu làm đúng, làm đủ thì cực kỳ vất vả: số lượng vật tư thiết bị quá nhiều, đa chủng loại, từ to đùng như xăm lốp, máy móc, đến nhỏ tí như cái ốc vít, con lò xo, mỗi thứ lại do nhiều hãng sản xuất, lắp vừa từng loại xe. Chỉ việc theo dõi nhập xuất vật tư, kiểm đếm tồn kho đã đủ chết mệt. Nhiều nơi chủ xưởng không theo dõi lẻ tẻ được thì đành khoán lại những thứ lặt vặt cho thợ, chỉ ăn những thứ lớn thôi. Riêng chuyện theo dõi giá vật tư thiết bị, theo dõi nhập kho, xuất ra xưởng cho xe nào, sửa cái gì là đủ chết mệt, đừng nói chuyện tính giá thành đầy đủ, phân bổ phân bẹt này nọ. Rồi tiếp đến là vật tư thu hồi, đánh giá giá trị còn lại của những thứ thu hồi được, vì chuyện chủ xe đến sửa thay thế, đổi chác thiết bị là thường xuyên. Để tính giá dịch vụ khi có một xe vào xưởng thợ thường kiểm tra sơ bộ, chuẩn đoán bệnh, kê vật tư, thiết bị sửa chữa thay thế, từ đó kế toán lên cái tờ báo giá trong đó phải cụ thể từng chi tiết thay thế, sửa chữa, tiền dầu, tiền xăng, phụ phí, công thợ, cái này kế toán nội bộ mà ấm ớ là ăn đòn no, vậy nên phải nắm được rõ giá từng thứ một.

Nhưng cũng may, mấy thứ này thì kế toán thuế, kế toán tài chính không cần quan tâm lắm, có thể đơn giản hoá nó đi nhiều, ví dụ như vật tư nhỏ, giá trị thấp, dầu nhờn, mỡ máy, xăng tẩy rửa dùng thường xuyên hàng tháng thì mua về có thể hạch toán thẳng vào TK 154 mà không cần qua kho, chỉ cần theo dõi tồn kho những thứ có giá trị lớn. Những vật tư thu hồi trong quá trình sửa chữa không cần hạch toán cũng chẳng sao, nếu hạch toán thu bất thường thì sau đó đem sửa cho khách lại được đưa vào giá thành nên cũng không ảnh hưởng gì tới lãi lỗ (chỉ trừ lúc mang đi bán thôi).

Tương ứng với phần theo dõi vật tư, doanh thu cũng như vậy, một hoá đơn sửa chữa ô tô luôn luôn có đi kèm cùng một tờ kê vật tư, công việc thực hiện trong đó nêu rõ giá chi tiết. Như vậy trên hoá đơn vừa có doanh thu thương mại (bán vật tư) lại vừa có doanh thu dịch vụ. Nếu khéo thì kế toán có thể tách doanh thu của hai mảng này riêng khi lên sổ để tính lãi lỗ, giá thành dịch vụ lúc này mới thể hiện đúng vì khi phân bổ các chi phí chung kế toán chỉ có thể dựa trên tiêu thức giá trị, giá trị sửa chữa càng lớn thì càng chiếm nhiều chi phí chung, như vậy nếu không tách doanh thu bán vật tư riêng ra đôi khi sẽ phân bổ sai, ảnh hưởng tới điều tiết lãi lỗ (thường thì sửa chữa chỉ ăn được nhiều ở dịch vụ, bán vật tư có giá của hãng, may lắm thì ăn được tí chênh lệch chiết khấu).

Bạn còn thắc mắc gì thì cứ hỏi tiếp nhé, lĩnh vực của bạn chắc có nhiều người trên WKT này đã kinh qua rồi đó. Thân.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Em cám ơn anh HyperVN. Em đang có kế hoạch nhu này. các anh chị em có đuoc ko thì tu vấn cho em với nhé. Khi có xe nào khách hàng SC mà họ lấy HĐ thì mới mua Hóa đơn vật tu đầu vào cho xe đó. Còn các dịch vụ nhu điện, nuoc, tiền thuê đất..... thì vẫn tính vào chi phí th­­uc tế hàng tháng. còn tiền công của công nhân SC thì ­em vẫn chua biết phải trả theo cách nào ( truoc kia nhà em trả luong theo tháng, ít việc cũng nhu nhiều việc luong đều co định ). Các anh chi tu vấn cho em là em nên làm nhu thế nào để hợp lý nhất mà tránh đuoc va chạm với nhà Thuế ạ.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Nguyên tắc là em phải xuất hóa đơn hết cho số xe sửa chữa (trên diễn đàn không bàn tới những vấn đề vi phạm luật pháp), trường hợp người đến sửa không lấy hóa đơn thì em phải viết hóa đơn ghi khách vãng lai và lưu liên đỏ tại cuống. Các chi phí chung như điện nước, thuê đất, tiền lương thì phát sinh đến đâu em hạch toán đến đó, nếu có tách thương mại, dịch vụ ra thì tiến hành phân bổ, cái này đơn giản và anh có nói ở trên.

Nếu em làm sửa chữa thì đến gõ cửa mấy công ty bảo hiểm, công ty chuyên về lĩnh vực vận tải ấy, làm việc với họ để khai thác khách hàng và nhiều thứ khác nữa, mà em ở đâu thế nhỉ? Có ở Hải Phòng không anh mang xe đến sửa nhé.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Gửi anh HyperVN

mà em ở đâu thế nhỉ? Có ở Hải Phòng không anh mang xe đến sửa nhé.:mrstraetzHì , tiếc quá , em bị truot mất mọt khách hàng tiềm năng ròi vì em ở Cao Bằng cơ. Cám ơn anh đã chỉ bảo,. Lần sau lại mong đuoc anh chỉ giáo:1luvu:

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA