Nhung viec cần làm khi được nhận chân KTTH

• Thread starter cuncon198281
  • Ngày gửi
C

cuncon198281

Trung cấp
17/10/06
124
0
16
hn
Chào cả nhà, làm ơn cho em hỏi chút, em vừa nhận việc KTTH cho 1 cty SX mà em vẫn chwa biết mình pahir bắt đầu từ đâu, hic. Em vừa đi làm được 1 tuần nay, công việc của em làm đầu tiên là khi đến chẳng ai bàn giao gì cws bảo vào xem tình hình đi, rồi ngày thứ 2 em bắt tay vào làm BC thuế T11 cho cty, và hiện tại bây giờ em đang xem lại BC thuế của Cty từ T01 đến bây giờ và thấy số liệu trên BC và trong sổ phần mềm nó chẳng giống nhau tý nào hic. Em đang hoang mang quá, và em nghĩ la em cần tìm ra lý do tại sao lệch và lệch là do đâu rùi tháng 12 này em giải quyết và điều chỉnh nhwngx cái sai đó các bác thấy có được không ah????????
Và em cũng băn khoăn là em chua làm TH bao giờ nên con lúng túng lắm và cũng chwa biết việc cần làm, em nói sơ qua thế này các bác đi trước có gì chỉ cho em nhe:- Hàng tháng làm BC thuế
- làm BC tài chính nếu có yêu cầu, theo em hiểu là để lên bảng CDKT thì phải căn cứ vào số dư trên bảng CDPS, nhưng em lo nếu BCD ko can thi khong biet KT o dau hic
- Em con ban khoan la cuoi thang lam BC minh co phai khóa bút toán KC thuế giữa 133 và 333 không hay để cuối năm KC 1 lần thôi, mà nếu em KC thi co ảnh hưởng gì dến SD cua cac TK nay ko
thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MariaHien

Guest
KTTH thì mình phải làm toàn bộ công việc KToan rồi.
Bạn tập hợp , kiểm tra chứng từ sau đó lên bảng tổng hợp - > sổ chi tiết
Số liệu bảng CDSPS chênh lệch thì bạn kiểm tra lại tại khoản thôi là biết bị chênh lệch chồ nào...số dư đầu kỳ nữa.
Hàng tháng thì vần phải kc 133 - 331 ( nếu có phát sinh ).
Có bạn nào có ý kiến đóng góp nha. Cuối năm nên mọi người hơi bận rộn thì phải..

M

minhtuan1985

Guest
21/12/07
1
0
0
Ha Dong - Ha Tay
hề hề theo mình thì bạn phải tìm hiểu và đọc lại các báo cáo của từng phần hành kế toán theo tháng và quý, tóm lại là bạn cần phải biết được tình hình của từng phần hành kế toán trong cty bạn đang làm xem những khó khăn, vứng mắc của từng phần hành đang gặp phải, còn một điều nữa bạn phải nắm đc kế hoạch tài chính của công ty. Từ đó mới có thể làm tốt đc công việc của một kế toán tổng hợp

H

hang_nguyen

Trung cấp
19/11/06
62
1
8
38
Bắc Ninh
Em cũng như vậy nè. Thế cuối tháng phải kết chuyển 133 và 333 ạ. Thế mà bạn em bảo cuối năm kết chuyển 1 lần cũng được huhhu

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Thuế GTGT phải kết chuyển hàng tháng theo tờ khai chứ nếu không sao có số dư đúng được.

N

nguyenthuyhong

Guest
4/1/05
13
0
0
40
svketoan
Mình không cho rằng "KTTH phải làm toàn bộ công việc kế toán, từ vào sổ chi tiết đến các sổ tổng hợp" như cách nói của MariaHien. Điều đó chỉ xảy ra với những cty nhỏ, mới thành lập chỉ có một kế toán. Công việc của kế toán tổng hợp là ghi sổ tổng hợp, kiểm tra đối chiếu số liệu, lập BC thuế, BCTC. Còn việc ghi chép sổ chi tiết thuộc về trách nhiệm của kế toán chi tiết.

K

Kim Liên

Guest
Mình không cho rằng "KTTH phải làm toàn bộ công việc kế toán, từ vào sổ chi tiết đến các sổ tổng hợp" như cách nói của MariaHien. Điều đó chỉ xảy ra với những cty nhỏ, mới thành lập chỉ có một kế toán. Công việc của kế toán tổng hợp là ghi sổ tổng hợp, kiểm tra đối chiếu số liệu, lập BC thuế, BCTC. Còn việc ghi chép sổ chi tiết thuộc về trách nhiệm của kế toán chi tiết.

Bạn Nguyenthuyhong ơi, cảm ơn thôgn tin bổ ích của bạn. Mình cũng toàn làm kế toán cho cty nhỏ, làm hết các phần việc nên khái niêm kế toán TH của mình rất hạn chế.
Như bạn nói có nghĩa là là kế toán chi tỉet thì chỉ ghi sổ chi tiêt: sổ chi tiết hàng hoá, phải thu phải trả....
còn sổ tổng hợp thì là sổ cái TK phải ko. Nếu theo mình hiểu thì làm kế toán máy thì cứ nhập số liệu phát sinh sẽ ra hết các sổ rồi, từ sổ tổng hợp đến sổ chi tiết, bạn có thể gửi cho minh 1 mẫu sổ tổng hợp ko
Đừng cừoi nhé vì chắc mình hơi kém hiểu biết vụ này.
cảm ơn các bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA