Quĩ khấu hao TSCĐ

• Thread starter haisolao07
  • Ngày gửi
H

haisolao07

Guest
21/12/07
1
0
0
Hà Nội
Cho e xin được hỏi quĩ khấu hao TSCĐ có được tiếp tục tái đầu tư để mua máy móc hay không, hay là phải dùng quĩ phát triển sản xuất. Công ty e là cty TNHH. Cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Cho e xin được hỏi quĩ khấu hao TSCĐ có được tiếp tục tái đầu tư để mua máy móc hay không, hay là phải dùng quĩ phát triển sản xuất. Công ty e là cty TNHH. Cảm ơn!

Trong hệ thống TK kế toán hiện nay không còn TK 009 theo dõi đơn "Nguồn vốn khấu hao" nữa nhưng số tiền khấu hao TSCĐ vẫn là nguồn vốn mà bạn huy động khi tính đến việc mua sắm thêm TSCĐ. Có điều khi mua sắm bạn không phải hạch toán bút toán chuyển nguồn (ví dụ : mua sắm bằng quỹ đầu tư phát triển thì ghi Nợ 414 / Có 411) vì nguồn vốn khấu hao nằm trong nguồn vốn kinh doanh (TK 411).

K

Kim Liên

Guest
Trong hệ thống TK kế toán hiện nay không còn TK 009 theo dõi đơn "Nguồn vốn khấu hao" nữa nhưng số tiền khấu hao TSCĐ vẫn là nguồn vốn mà bạn huy động khi tính đến việc mua sắm thêm TSCĐ. Có điều khi mua sắm bạn không phải hạch toán bút toán chuyển nguồn (ví dụ : mua sắm bằng quỹ đầu tư phát triển thì ghi Nợ 414 / Có 411) vì nguồn vốn khấu hao nằm trong nguồn vốn kinh doanh (TK 411).

Bạn Hoàng Nam thân mến,
Trước ở cty mình làm thế này
khi mua TSCD thì hạch toán N211 C1111
hàng tháng trích khấu hao: N642 C214
Trương hợp trên theo mình hiểu bạn ý đang nói về viẹc sử dụng số tiền đã trích khấu hao để tái đầu tư mua tài sản khác. Vậy, bạn giúp mình cho 1 VD cụ thể nhé
vì mình hơi băn khoăn khi hạch toán
Rất cảm ơn bạn Hoàng Nam

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bạn Hoàng Nam thân mến,
Trước ở cty mình làm thế này
khi mua TSCD thì hạch toán N211 C1111
hàng tháng trích khấu hao: N642 C214
Trương hợp trên theo mình hiểu bạn ý đang nói về viẹc sử dụng số tiền đã trích khấu hao để tái đầu tư mua tài sản khác. Vậy, bạn giúp mình cho 1 VD cụ thể nhé
vì mình hơi băn khoăn khi hạch toán
Rất cảm ơn bạn Hoàng Nam

Ví dụ đầu tiên bạn có TSCĐ nguyên giá là 100, nguồn vốn KD là 100. Trong quá trình sử dụng TSCĐ bị hao mòn dần và chuyển dịch từng phần vào giá trị SP là 40 (trích khấu hao). Bạn hạch toán Có 214 là 40, TK 211 vẫn giữ y nguyên giá là 100 nhưng khi bù trừ với TK 214 thì giá trị thực sự của TSCĐ chỉ còn 60.Mặt khác khi bạn tính khấu hao TSCĐ 40 thì khoản này sẽ được bù đấp khi có doanh thu, có nghĩa là bạn sẽ thu hồi lại được 40. Xét cho cùng tài sản bạn vẫn có 100, như vậy số tiền khấu hao 40 đó vẫn thuộc nguồn vốn KD 100. Cho nên khi bạn dùng số tiền khấu hao để mua TSCĐ thì thực chất chỉ là sự chuyển hóa từ tiền sang tài sản còn nguồn vốn KD không thay đổi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA