chi phí dầu xe hạch toán vào đâu?

• Thread starter hieuhy
  • Ngày gửi
H

hieuhy

Guest
6/10/07
18
0
0
40
Hưng Yên
các bạn giúp mình với!
Cty mình buôn bán VLXD, có ô tô. Khi mua của bên bán cty mình tự v/c, khi bán cho bên mua cty mình cũng tự v/c. vậy cho mình hỏi chi phí dầu xe này được tính vào giá vốn hay chi phí bán hàng?

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duong thi my

Guest
10/1/07
119
0
0
Nơi ấy bình yên
Chi phi xăng dầu này bạn phải tách ra xăng dầu chi phí cho vc hàng mua về sẽ được tính vào giá vốn, còn xăng dầu chi phí cho vc hàng đi bán sẽ được tính vào chi phí bán hàng.

L

lethixoan

Guest
18/12/07
8
0
0
Đoan Hùng - Phú Thọ
bọn mình cũng vậy nhưng ngành hàng là gỗ nếu c.ty bạn v/c hàng về nk thì cho vào giá vốn, còn v/c đi bán thì cho vào chi phí bán hàng

H

hieuhy

Guest
6/10/07
18
0
0
40
Hưng Yên
bọn mình cũng vậy nhưng ngành hàng là gỗ nếu c.ty bạn v/c hàng về nk thì cho vào giá vốn, còn v/c đi bán thì cho vào chi phí bán hàng

Bạn Xoan cho mình hỏi luôn nhé!Mình cũng nghĩ như bạn nói nhưng HĐ dầu lại ghi chung 1 HĐ vậy mình phải tách ra ntn?

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn Xoan cho mình hỏi luôn nhé!Mình cũng nghĩ như bạn nói nhưng HĐ dầu lại ghi chung 1 HĐ vậy mình phải tách ra ntn?

Cái này để làm rạch ròi ra thì bạn căn cứ theo số lượng hoặc giá trị nhập xuất trong kỳ để phân bổ chi phí mua hàng = Giá trị mua/(Giá trị mua chưa tính phụ phí+ Giá vốn hàng bán), Chi phí bán hàng = Giá trị bán/(Giá trị mua chưa tính phụ phí+ Giá vốn hàng bán).

Nhưng mua bán VLXD có vẻ nhiều hàng lắm, bạn cứ hạch toán tất vào chi phí bán hàng đi, việc mua bán là thường xuyên, giá trị vận chuyển vốn hoá vào hàng tồn kho không nhiều, ít ảnh hưởng tới kết quả kinh doanh, nếu phân bổ theo phương pháp tính này lại gây rắc rối cho kế toán đấy.

H

hieuhy

Guest
6/10/07
18
0
0
40
Hưng Yên
Cái này để làm rạch ròi ra thì bạn căn cứ theo số lượng hoặc giá trị nhập xuất trong kỳ để phân bổ chi phí mua hàng = Giá trị mua/(Giá trị mua chưa tính phụ phí+ Giá vốn hàng bán), Chi phí bán hàng = Giá trị bán/(Giá trị mua chưa tính phụ phí+ Giá vốn hàng bán).

Nhưng mua bán VLXD có vẻ nhiều hàng lắm, bạn cứ hạch toán tất vào chi phí bán hàng đi, việc mua bán là thường xuyên, giá trị vận chuyển vốn hoá vào hàng tồn kho không nhiều, ít ảnh hưởng tới kết quả kinh doanh, nếu phân bổ theo phương pháp tính này lại gây rắc rối cho kế toán đấy.

Nhưng bạn ơi mình chỉ sợ cho tất cả vào chi phí bán hàng sẽ rất lớn. và như vậy thì khi quyết toán thuế có gạt ra ko? và chi phí bán hàng thì được phép chiếm bao nhiêu % trên doanh thu? giờ chỉ có TK 642.1 và 642.2 thôi nên nhìn chung là cho vào TK642. mà TK642 thì ko dc vượt quá 10% trên doanh thu

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Bạn không phải lo vấn đề chi phí bán hàng cao, không có chuẩn mực nào đo sự cao thấp của chi phí bán hàng trên tổng doanh thu, chỉ cần chứng minh được chi phí đó thực sự phục vụ công tác bán hàng và có lãi, chi phí vận chuyển không bị khống chế tỷ lệ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA