Hóa đơn có phải ghi tên người mua hàng ko?

  • Thread starter violet80
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
violet80

violet80

Thành viên sơ cấp
21/3/07
139
0
0
nơi ấy bình yên
#1
Có người quen của mình bảo rằng trong hóa đơn nhất thiết phải ghi tên người mua hàng ko thuế sẽ "gõ". Mình ko biết có đúng vậy ko. Có nhiều hóa đơn mình chưa ghi tên người mua hàng, bây giờ chỉ ghi vào liên 1 và liên 3 thì có được ko. Các bạn chỉ giúp mình nhé
 
V

VOTHANHDANG

Thành viên sơ cấp
7/12/07
105
2
0
Phú Yên
#2
Có người quen của mình bảo rằng trong hóa đơn nhất thiết phải ghi tên người mua hàng ko thuế sẽ "gõ". Mình ko biết có đúng vậy ko. Có nhiều hóa đơn mình chưa ghi tên người mua hàng, bây giờ chỉ ghi vào liên 1 và liên 3 thì có được ko. Các bạn chỉ giúp mình nhé
Bán hàng cho cá nhân thì ghi tên người mua hàng và địa chỉ đầy đủ, còn bán cho cty, DN thì không cần đâu bạn à. Người mua hàng ký vào liên xanh là được rồi.
 
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
937
22
18
TX Bến Tre
#3
Bán hàng cho cá nhân thì ghi tên người mua hàng và địa chỉ đầy đủ, còn bán cho cty, DN thì không cần đâu bạn à. Người mua hàng ký vào liên xanh là được rồi.
Bán hàng cho người mua hàng ko phải là bán lẻ thì đều phải ghi tên, địa chỉ của người mua hàng, nếu là DN thì phải ghi MST của người mua.
Nếu là bán lẻ thì chỗ tên người mua hàng ghi là bán lẻ, dòng MST gạch bỏ.
 
M

map_nho

Thành viên sơ cấp
27/8/07
21
0
0
Hà Nội
#4
Vậy là mình không cần có quyển HĐ bán lẻ mà chỉ cần: "Nếu là bán lẻ thì chỗ tên người mua hàng ghi là bán lẻ, dòng MST gạch bỏ." là được ạ? Như vậy là chính xác luôn chứ ạ? Để em áp dụng luôn, đõ phải mua quyển HĐ bán lẻ.
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#5
Có người quen của mình bảo rằng trong hóa đơn nhất thiết phải ghi tên người mua hàng ko thuế sẽ "gõ". Mình ko biết có đúng vậy ko. Có nhiều hóa đơn mình chưa ghi tên người mua hàng, bây giờ chỉ ghi vào liên 1 và liên 3 thì có được ko. Các bạn chỉ giúp mình nhé
- Nghị định 89 và Thông tư 120 có quy định phải ghi đầy đủ các chỉ tiêu trên hóa đơn, chỗ nào không sử dụng đến thì gạch bỏ.

- Đối với trường hợp của bạn, tuy không ghi tên người mua hàng nhưng lại không có điều khoản quy định xử phạt trong Nghị định 89. Nhưng ở khoản 1a, Điều 7 Nghị định 185/2004/NĐ-CP thì lại có quy định xử phạt (từ 200.000-1.000.000).

- Ở thực tế, thì dòng "người mua hàng" bạn không ghi nhưng dòng "đơn vị mua hàng" và các dòng khác bạn đều ghi đầy đủ thì vẫn được cho qua.
 
L

LongKT

Thành viên sơ cấp
18/12/06
21
0
0
36
Hà Nội
#6
- Nghị định 89 và Thông tư 120 có quy định phải ghi đầy đủ các chỉ tiêu trên hóa đơn, chỗ nào không sử dụng đến thì gạch bỏ.

- Đối với trường hợp của bạn, tuy không ghi tên người mua hàng nhưng lại không có điều khoản quy định xử phạt trong Nghị định 89. Nhưng ở khoản 1a, Điều 7 Nghị định 185/2004/NĐ-CP thì lại có quy định xử phạt (từ 200.000-1.000.000).

- Ở thực tế, thì dòng "người mua hàng" bạn không ghi nhưng dòng "đơn vị mua hàng" và các dòng khác bạn đều ghi đầy đủ thì vẫn được cho qua.
Bác cho em hỏi chỗ em có cái đầu vào bị sai mục địa chỉ đơn vị mua có sao không ? Thanks bác trước :D
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#7
Bác cho em hỏi chỗ em có cái đầu vào bị sai mục địa chỉ đơn vị mua có sao không ? Thanks bác trước :D
Sai thì bạn liên hệ bên xuất để lập biên bản hủy và xuất tờ mới nhé.
 
L

linh2610

Thành viên sơ cấp
12/12/07
20
0
0
chỉ có anh và em
#9
Hoặc là làm cái BB điều chỉnh cũng được.
Em nghĩ là cái hóa đơn bác bị sai đấy nó như thế nào. Sai phần nào chứ thì mới có biện pháp xử lý riêng chứ. mà có cái gọi là BB điều chỉnh hả bác. cho em mẫu với. Nói dại, nhỡ có lúc nào em bị sai.::smile3:
 
B

binhminhhanoi

Thành viên sơ cấp
26/12/07
32
0
0
hà nội
#10
Bác cho em hỏi chỗ em có cái đầu vào bị sai mục địa chỉ đơn vị mua có sao không ? Thanks bác trước :D
Tiger, cái phần chữ ký ở dưới cùng có nhất thiết phải đầy đủ của khách hàng không? Trong trường hợp tôi chỉ ghi số ĐT của đơn vị đó vì bán hàng qua điện thoại có ok?
 
hồngtrường

hồngtrường

Thành viên sơ cấp
3/3/07
1,077
2
38
Hà Lội
#11
Tiger, cái phần chữ ký ở dưới cùng có nhất thiết phải đầy đủ của khách hàng không? Trong trường hợp tôi chỉ ghi số ĐT của đơn vị đó vì bán hàng qua điện thoại có ok?
- Nhất thiết phải đầy đủ.
- Trường hợp bán qua điện thoại thì gõ cái mộc bán hàng qua điện thoại hoặc FAX là ổn.
 
Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

Huong Coi

Thành viên thân thiết
5/11/07
70
0
0
Bac Giang
#12
Tiger, cái phần chữ ký ở dưới cùng có nhất thiết phải đầy đủ của khách hàng không? Trong trường hợp tôi chỉ ghi số ĐT của đơn vị đó vì bán hàng qua điện thoại có ok?
mình nghĩ là không sao cả, mình vẫn ghi chữ " bán hàng qua điện thoại" ở mục " người bán hàng", và được tư vấn như vậy thì không sao cả vì nhiều khách hàng ở xa mình vừa phải gửi hàng và hóa đơn theo xe hoặc bưu điện mà. hiện tại đến thời điểm này thì mình chưa thấy thuế pư gì ca. Thân.:friend:
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#13
Tiger, cái phần chữ ký ở dưới cùng có nhất thiết phải đầy đủ của khách hàng không? Trong trường hợp tôi chỉ ghi số ĐT của đơn vị đó vì bán hàng qua điện thoại có ok?
Binhminh ghi số điện thoại khách hàng ở dưới làm gì nhỉ? Cứ làm theo hướng dẫn của Hồngtrường là được rồi hỉ.
 
M

miumiu86

Thành viên sơ cấp
3/1/08
50
0
0
31
Hạ Long
#14
Công ty em hầu như bán hàng qua điện thoại nên ở phần người mua hàng ký em chỉ ghi bán hàng qua ĐT, có tờ hóa đơn em ko ghi, cũng ko có chữ ký của người mua hàng, như vậy có vi phạm luật nào ko ạ?
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#15
Công ty em hầu như bán hàng qua điện thoại nên ở phần người mua hàng ký em chỉ ghi bán hàng qua ĐT, có tờ hóa đơn em ko ghi, cũng ko có chữ ký của người mua hàng, như vậy có vi phạm luật nào ko ạ?
Nếu đã như thế thì tờ nào chưa ghi, em ghi bổ sung vào đi.
 
vivalci83v

vivalci83v

Thành viên thân thiết
20/12/07
141
0
0
35
Lao Cai
#16
Tiger, cái phần chữ ký ở dưới cùng có nhất thiết phải đầy đủ của khách hàng không? Trong trường hợp tôi chỉ ghi số ĐT của đơn vị đó vì bán hàng qua điện thoại có ok?
Bạn chỉ cần ghi "Bán hàng qua điện thoại, hoặc hóa đơn gửi theo xe hàng" ok.
 
H

hanoimuathu

Thành viên sơ cấp
30/7/06
58
0
6
Ha Noi
#17
Bên tớ khách hàng đặt hàng qua điện thoại, mail, nên khách hàng không thể ký được. Toàn dập dấu bán hàng qua điện thoại thôi. Mà cán bộ quản lý tớ bảo chỉ cần thế thôi!
 
nhihuong

nhihuong

Thành viên sơ cấp
31/10/07
89
0
6
Xa lắc xa lơ
#18
Trui thế thì chít em rùi phía dưới hóa đơn bên em chẳng có ai ký cả như vzầy có bị các pác quản lý "xử trảm " hông dzậy
 
hồngtrường

hồngtrường

Thành viên sơ cấp
3/3/07
1,077
2
38
Hà Lội
#19
Trui thế thì chít em rùi phía dưới hóa đơn bên em chẳng có ai ký cả như vzầy có bị các pác quản lý "xử trảm " hông dzậy
Có đấy, bây giờ đưa họ ký đi, hoặc phang cái mộc bán hàng qua điện thoại đi, hoặc chờ các em thuế xuống xem xét vậy.
Thế nhá
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#20
Có người quen của mình bảo rằng trong hóa đơn nhất thiết phải ghi tên người mua hàng ko thuế sẽ "gõ". Mình ko biết có đúng vậy ko. Có nhiều hóa đơn mình chưa ghi tên người mua hàng, bây giờ chỉ ghi vào liên 1 và liên 3 thì có được ko. Các bạn chỉ giúp mình nhé
Bạn xem bài số 5 rồi tự tìm cho mình một hướng đi thích hợp nhé.

Topic closed tại đây. :freddy:
 
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Thành viên trực tuyến

  • Jason Bui

Xem nhiều