Hỏi về xây nhà xưởng !!

• Thread starter hai2bp
  • Ngày gửi
H

hai2bp

Guest
22/11/06
3
0
0
tpchm
Cty em dự định xây nhà xưởng, Anh chị cho em hỏi cách hạch toán các chi phí ( ximang, gạch..sắt thép ) và khi nhà kho hoàn thành. Thank you !!

Khóa học Quản trị dòng tiền
anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Cty em dự định xây nhà xưởng, Anh chị cho em hỏi cách hạch toán các chi phí ( ximang, gạch..sắt thép ) và khi nhà kho hoàn thành. Thank you !!

Cty xây dựng nhà xưởng bạn theo dõi vật tư, chi phí, ...vào tài khoản 241, khi công trình hoàn thành đưa vào sử dụng bạn chuyển sang tài sản cố định 211 và trích khấu hao tài sản cố định đó. Nếu DN có đi vay tiền để xây dựng nhà xưởng thì chi phí tài chính (lãi vay) bạn hạch toán vào 241 (vốn hóa) theo QD206/QD-BTC.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre

Khi XD, tập hợp tất cả chi phí :
Nợ 241, 133/ Có các TK liên quan

Khi Xd xong :

- Nếu có NVL thừa hoặc bán phế liệu tận thu
Nợ TK liên quan/ Có 241, 3331
- có BB nghiệm thu TS đưa vào SD :
Nợ 211/Có 241

V

VOTHANHDANG

Guest
7/12/07
105
2
0
Phú Yên

Tập hợp tất cả các khoản chi phí liên quan vào tài khoản 2412(xây dựng cơ bản) đến khi quyết toán thì đưa nó vào tài sản cố định để khấu hao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA