Bảng tổng kết tài sản không cân đối.

• Thread starter tungtt10
  • Ngày gửi
T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
Em gặp phải một bài toán như sau:
Từ số dư của các tài khoản để lên bảng cân đối kế toán thì thấy tổng tài sản nhỏ hơn tổng nguồn vốn mà không biết nên hạch toán thế nào cho đúng để tổng tài sản và nguồn vốn bằng nhau.
Mong các anh chị chỉ giúp và giải thích rõ căn cứ hạch toán.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phong2v

phong2v

Guest
Từ số dư của các tài khoản để lên bảng cân đối kế toán thì thấy tổng tài sản nhỏ hơn tổng nguồn vốn mà không biết nên hạch toán thế nào cho đúng để tổng tài sản và nguồn vốn bằng nhau.
Bạn kiểm tra lại xem bảng cân đối số phát sinh tài khoản để xem tổng Nợ và tổng Có có = nhau ko, nếu = nhau thì do khi bạn lên bảng cân đối KT bị sai, nếu ko sai thì bạn nên kiểm tra chi tiết các đối ứng của các TK

levanton

levanton

Cao cấp

Bạn xem lại phần hạch toán, ghi Nợ có từng TK, nếu cần thiết lên sơ đồ chữ T. Một điều quan trọng thường dẫn đến Bảng Cân Đối Kế Toán không cân là do bạn chưa xử lý các định khoản có tính nguyên tắc : là một số TK không có số dư, đó là các TK Loại 5, 6,7,8,9. Vì các chỉ tiêu trong Bảng Cân đối Kế toán không có chổ để ghi số liệu các loại TK này.
Bạn làm đúng các định khoản, sẽ lên được Bảng Cân Đối Kế Toán

T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
Cảm ơn mọi người đã đóng góp ý kiến giúp đỡ.
Nhưng trường hợp em hỏi ở đây là trường hợp của một bài toán về kế toán. Đúng là trong thực tế mà có sự mất cân đối trong bảng tổng kết tài sản thì trước hết phải xem lại việc hạch toán các nghiệp vụ kinh tế phát sinh rồi lên bảng cân đối phát sinh, cuối cùng là lên bảng cân đối kế toán. Nhưng trong trường hợp này là em gặp phải bài toán kế toán: từ các số dư ban đầu để lên bảng cân đối đã thấy không cân đối giữa nguồn vốn và tài sản rồi. Em muốn hỏi là trong trường hợp này thì sẽ xử lý thế nào cho hợp lý mà vẫn giải quyết được đáp áp bài thi.
Cảm ơn các anh chị một lần nữa nhé. Rất mong nhận được sự đóng góp.

phong2v

phong2v

Guest
Cảm ơn mọi người đã đóng góp ý kiến giúp đỡ.
Nhưng trường hợp em hỏi ở đây là trường hợp của một bài toán về kế toán. Đúng là trong thực tế mà có sự mất cân đối trong bảng tổng kết tài sản thì trước hết phải xem lại việc hạch toán các nghiệp vụ kinh tế phát sinh rồi lên bảng cân đối phát sinh, cuối cùng là lên bảng cân đối kế toán. Nhưng trong trường hợp này là em gặp phải bài toán kế toán: từ các số dư ban đầu để lên bảng cân đối đã thấy không cân đối giữa nguồn vốn và tài sản rồi. Em muốn hỏi là trong trường hợp này thì sẽ xử lý thế nào cho hợp lý mà vẫn giải quyết được đáp áp bài thi.
Cảm ơn các anh chị một lần nữa nhé. Rất mong nhận được sự đóng góp.
Quan trong là dòng chữ đỏ, nếu bài toán mà yêu cầu lên bảng cân đối kế toán, mà bạn lại lên bảng cân đối kế toán chuẩn mà vẫn lệch thì chứng tỏ bài toán đó bị sai

levanton

levanton

Cao cấp
Quan trong là dòng chữ đỏ, nếu bài toán mà yêu cầu lên bảng cân đối kế toán, mà bạn lại lên bảng cân đối kế toán chuẩn mà vẫn lệch thì chứng tỏ bài toán đó bị sai

Anh Phòngv nói đúng. Hoặc bạn tungtt10 để sót số liệu ( số dư ), không đưa vào Bảng Cân đối Kế toán.
Tốt nhất bạn tungtt10 gõ số liệu đề bài ra, và số liệu bạn lập Bảng Cân đối kế toán để các anh , các chị chỉ chổ sai sót ở chổ nào. Nhé

T

tungtt10

Guest
29/11/04
33
0
0
43
Hanoi
Vừa qua tôi cũng đã hỏi ý kiến của một số bạn làm cùng bài toán đó, có người thì cho rằng việc chênh lệch bảng cân đối kế toán là chưa rõ nguyên nhân nên ghi sổ giảm trừ nguồn vốn KD với lý do bút toán như vậy không làm ảnh hưởng đến kết quả kinh doanh và các nghiệp vụ kinh tế khác. Nhưng theo tôi thì tạm treo trên TK1381 (nếu Tổng TS < Tổng NV) hoặc TK3381 (nếu Tổng TS > Tổng NV) bằng cách ghi Nợ TK1381 hoặc Có TK3381 tùy theo từng trường hợp. Ý kiến mọi người thế nào???

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Vừa qua tôi cũng đã hỏi ý kiến của một số bạn làm cùng bài toán đó, có người thì cho rằng việc chênh lệch bảng cân đối kế toán là chưa rõ nguyên nhân nên ghi sổ giảm trừ nguồn vốn KD với lý do bút toán như vậy không làm ảnh hưởng đến kết quả kinh doanh và các nghiệp vụ kinh tế khác. Nhưng theo tôi thì tạm treo trên TK1381 (nếu Tổng TS < Tổng NV) hoặc TK3381 (nếu Tổng TS > Tổng NV) bằng cách ghi Nợ TK1381 hoặc Có TK3381 tùy theo từng trường hợp. Ý kiến mọi người thế nào???

Một hành động sai tiếp theo của những bút toán sai :wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA