Hạch toán phí quốc gia như thế nào

• Thread starter luckycloud81
  • Ngày gửi
L

luckycloud81

Guest
20/12/07
8
0
0
TPHCM
Cty mình khi xuất hóa đơn thì ngoài khoản phí dịch vụ chịu VAT 5%, còn thu hộ khách hàng tiền Lệ phí quốc gia. Phần lệ phí quốc gia này mình sẽ nộp lại cho Cục Sở hữu trí tuệ và nhận về Biên lai thu phí, lệ phí của nhà nước(không chịu thuế).
Vậy xin hỏi mình sẽ hạch toán nó như thế nào và hàng tháng mình có phải lập bảng kê theo dõi “Thu nộp phí, lệ phí” để nộp cho Thuế hay không? Bạn nào biết chỉ mình với nhé! (Cty mình làm trong lĩnh vực sở hữu công nghiệp)

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Cty mình khi xuất hóa đơn thì ngoài khoản phí dịch vụ chịu VAT 5%, còn thu hộ khách hàng tiền Lệ phí quốc gia. Phần lệ phí quốc gia này mình sẽ nộp lại cho Cục Sở hữu trí tuệ và nhận về Biên lai thu phí, lệ phí của nhà nước(không chịu thuế).
Vậy xin hỏi mình sẽ hạch toán nó như thế nào và hàng tháng mình có phải lập bảng kê theo dõi “Thu nộp phí, lệ phí” để nộp cho Thuế hay không? Bạn nào biết chỉ mình với nhé! (Cty mình làm trong lĩnh vực sở hữu công nghiệp)

Theo mình thì khoản thu hộ đó là do cty bạn nhận làm dịch vụ, thu từ khách hàng và nội cho Cục Sở hữu trí tuệ vể nội dung bảo hộ tên hiệu, nhãn hiệu,... nên không kê khai bảng kê theo dõi “Thu nộp phí, lệ phí” để nộp cho Thuế, bạn xem khoản thu đó là thu nhập( doanh thu) và bạn nộp cho Cục như là một khoản chi phí để hạch toán.

L

luckycloud81

Guest
20/12/07
8
0
0
TPHCM
Vậy xin cho em hỏi khoản phí quốc gia này hạch toán vào tài khoản nào thì hợp lý ạ?

levanton

levanton

Cao cấp
Vậy xin cho em hỏi khoản phí quốc gia này hạch toán vào tài khoản nào thì hợp lý ạ?

Đã nói ở trên rồi, khoản thu của khách hàng, bạn xem như là doanh thu. Khoản cty bạn chi nộp cho cục, hạch toán vào chi phí.
Không biết bạn dã gặp chưa, rồi cũng có khi 2 khoản này không bắng nhau bởi nhiều lý do :
- Về Biên lai thu phí không có thuế, hóa đơn xuất lại có thuế
- các khoản chi phí,
- ,,,,

L

luckycloud81

Guest
20/12/07
8
0
0
TPHCM
Dạ em chưa làm nghiệp vụ kế toán này bao giờ nên còn lơ ngơ lắm. Có người bảo em định khoản vào tài khoản 3339, có người bảo 3388 nên em không rõ lắm. Anh chị nào có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp em nha!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA