Tăng vốn điều lệ mà không góp?

• Thread starter mit_cat
  • Ngày gửi
M

mit_cat

Guest
15/6/07
9
0
0
Ha noi
Công ty mình tăng từ 10tỷ lên 218 tỷ, trong đó cổ đông sáng lập mua 20% của phần tăng, số còn lại để chào bán, nhưng công ty chưa lên sàn. TRên thực tế, chưa có cổ đông nào nộp tiền, vậy mình phải hạch toán như thế nào? trên báo cáo tài chính phải để số vốn điều lệ là 10tỷ hay 218 tỷ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

mumly

Trung cấp
9/3/07
180
2
16
37
Hải Phòng- Hà nội
Công ty mình tăng từ 10tỷ lên 218 tỷ, trong đó cổ đông sáng lập mua 20% của phần tăng, số còn lại để chào bán, nhưng công ty chưa lên sàn. TRên thực tế, chưa có cổ đông nào nộp tiền, vậy mình phải hạch toán như thế nào? trên báo cáo tài chính phải để số vốn điều lệ là 10tỷ hay 218 tỷ?

Trên báo cáo tài chính thì bạn phải để số vốn thực góp chứ? Khi nào cổ đông góp đủ lại phán ánh tiếp

C

Chí Phèo

Guest
15/5/07
40
0
0
Lò gạch

vẫn phản ánh số vốn đăng ký tăng lên trong báo cáo tài chính, số vốn cổ đông chưa góp treo vào công nợ của cổ đông

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Mình đồng ý với cách hạch toán của Mumly.

Y

Ydohoang

Guest
11/12/07
49
0
0
Tp.HCM
nhưngcho mình hỏi nha,vì minh hơi thắc mắc đây,có lẽ là hơi ngớ ngẩn 1 chút,vậy góp đủ vốn hay không thì ai biết được đúng kg,thuê căn cứ vào số liệu nào để kiểm tra nó hả,ngoài tiền mặt,tièn gửi,tscd còn gi nữa kg,có fai kiểm tra = cách đó kg ,vì hầu hết giám đốc kg muốn cho biết đã góp đủ hay chưa,kt khó làm việc lắm bạn ạ,kg có kt nội bộ nữa,nên trên sổ sách mình vẫn thể hiện đủ só vốn góp trên giấy fép kinh doanh đó ,còn đủ hay kg mình kg quan tâm được kg ,chỉ mình hiểu thêm nhe,cám ơn bạn nhiều.

M

minhthai

Trung cấp
18/1/08
128
1
0
in long hate
minh cung dang hoang man chỗ này thật nhiều. có ban nào biets rõ giúp chúng mình với

N

Nguyenhaphuong

Guest
19/1/08
8
0
0
Ha Tay
Theo minh ban hop thuc hoa chung tu tren so sach thue dung bang von dieu le ban dang ky, vi khi ban DK vốn điều lệ với Sở KHDT bạn cung phai có biên bản họp hội đồng thành viên về việc tăng vốn điều lệ và ghi cụ thế ông A, bà B góp bao nhieu, để tạo lên vốn điều lệ tăng, hoặc là tăng vốn điều lệ lên bao nhieu ti và cổ đông đóng bao nhiêu còn bao nhieu % đóng bổ sung theo từng đợt thì trogn biên bản cũng ghi cụ thể, vấn đề làm cơ sở để căn cứ ở đây nếu bạn là công ty CP thì phải có biên bản họp hội đồng thành viên quyết định về việc tăng vốn, và tăng nhu thế nào góp nhu thế nào trong biên bản ghi rõ,bạn làm cơ sở đẻ hạch toán thuế. vì cái Tăng vốn điều lệ trên giấy đăng kỳ kinh doanh họ cũng phải có biên bản đó họ mới thay đổi, còn tiền thực tế như thế nào thi do cong ty ban họ không kiểm tra,

X

xuannhat2030

Guest
16/3/08
15
0
0
49
Bình Thuận
Tăng vốn là là phát hành cổ phiếu mới, vì vậy căn cứ vào biên biển đại hội cổ đông ta HT tăng vốn, tỷ lệ vốn góp của từ cổ đông ta ghi nợ phải thu

L

Le Xuan Hien

Guest
19/3/08
12
0
0
Hai Duong
Mình đồng ý với cách hạch toán của Mumly. Ban ghi rat dung.
Tuy vay ban mit cat co neu: " trong đó cổ đông sáng lập mua 20% của phần tăng" vay tai sao lai là "TRên thực tế, chưa có cổ đông nào nộp tiền", nhu vay ho moi chi dang ky mua thoi, da mua dau ma "trong đó cổ đông sáng lập mua 20% của phần tăng" ?
Co le Ban Nguyên Ha Phuong da bi nham lan giua cong ty co phan va cong ty TNHH, cong ty co phan khi dang ky tang von dieu le khong ghi cu the tang cho ai nhu ban da ghi dau, ban ma hop ly hoa nhung khong co tien mua co phan that la trai luat day, va ban cung khong hach toan duoc dau, vi lam gi co tien mua (gop) ma hach toan ?
Luu y ban mit cat, co dong nao mua du so luong 5% so co phan thi Cong ty ban phai gui bao cao ve co quan dang ky kinh doanh day nhe, ho co quyen hau kiem day, khong pahi la khong kiem tra dau.
Hy vong tiep tuc nhan duoc thong tin cua Ban, Chuc Ban thanh cong.

L
Cho mình hỏi công ty mình là công ty cổ phần. Có một công ty góp vốn bằng thương hiệu trị giá 5 tỷ đồng đã được Hội đồng quản trị chấp nhận. Thế bây giờ mình lên hạch toán khoản này vào Tk 242 hay 212 đối ứng tăng vốn và hồ sơ gồm những gì

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA