Đã thu tiền của khách nhưng chưa có HDGTGT?

• Thread starter cobekiquac
  • Ngày gửi
C

cobekiquac

Guest
21/12/07
15
0
0
37
Hà Nôi
Xin cho em hỏi chút chút là thía này công ty em làm về dịch vụ chuyển nhà tron gói được thành lập 19/11/07 .Công ty em đã thực hiện dịch vụ(chủ yếu là cho nhà t­u­ nhân ) nên ko cần xuất HDGTGT( th­­­­uc ra là cty ch­ưa mua được HDGTGT) vì vậy em ko bít phải ghi nhận doanh thu này ntn? GIả sử vẫn ghi nhận vào doanh thu trên sỏ sách thì em phản ánh thía nào? Và khi mua được HDGTGT thì em phải làm gì với những phần doanh thu trên? .Làm ơn trả lời nhanh giúp em với:alcon:

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Xin cho em hỏi chút chút là thía này công ty em làm về dịch vụ chuyển nhà tron gói được thành lập 19/11/07 .Công ty em đã thực hiện dịch vụ(chủ yếu là cho nhà t­u­ nhân ) nên ko cần xuất HDGTGT( th­­­­uc ra là cty ch­ưa mua được HDGTGT) vì vậy em ko bít phải ghi nhận doanh thu này ntn? GIả sử vẫn ghi nhận vào doanh thu trên sỏ sách thì em phản ánh thía nào? Và khi mua được HDGTGT thì em phải làm gì với những phần doanh thu trên? .Làm ơn trả lời nhanh giúp em với:alcon:

Cty của bạn là cty dịch vụ thì việc ghi nhận doanh thu phải có hóa đơn bán hàng. Bạn nên mua HD sớm để xuất cho khách, hiện nay thủ tục mua hóa đơn cũng rất đơn giản mà.

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Khi mua được HD bạn xuất cho các phần doanh thu trước, không có vấn đề gì đâu, vì cty bạn mới thành lập mà

P

Phan Kim Thu Luong

Guest
Cái này nói hoài rồi, em xem lại bài củ đi. Hàng bán ra cứ ghi nhận doanh thu bình thường, khi nào có hóa đơn thì xuất, đừng để quá trể để bị phạt

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bán hàng thì phải ghi nhận doanh thu và kê khai thuế,ghi chép sổ sách bình thường nếu chưa có hóa đơn thì có thể viết sau( nhưng bị phạt về tình hình sử dụng hóa đơn đấy nhá)

levanton

levanton

Cao cấp

Em cần khần trương mua hóa đơn ở Chi cục thuế trong những ngày còn lại của tháng 12 năm 2007 và xuất hóa đơn, ghi nhận doanh thu, hạch toán, kê khai thuế để không bị phạt.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn

Câu hỏi của bạn tôi xin trả lời như sau:
+ Cty mới thành lập 19/11/2007 chưa mua được HĐ, trong thời gian chưa mua được HĐ GTGT thì phát sinh các nghiệp vụ chuyển nhà cty chưa có HĐ GTGT để xuất cho KH( Ko phải không có mà là chưa có để xuất) bạn không phản ánh DT gì vào số sách cả.
+ Khi đã mua được HĐ GTGT bạn cần làm hợp đồng với KH để xuất HĐ theo hợp đồng đó là ổn. Khi xuất hoá đơn GTGT mới ghi nhận DT và thuế GTGT.

Một số ý để bạn tham khảo.
Thân!

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Về doanh thu: Điều 4, Nghị định số 24/2007NĐ-CP của Chính phủ thì thời điểm xác định doanh thu để tính thu nhập chịu thuế đối với hoạt động bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ là thời điểm chuyển giao sở hữu hàng hóa, hoàn thành dịch vụ hoặc thời điểm lập hóa đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ.
Theo chuẩn mực kế toán số 14 doanh thu được ghi nhận khi đồng thời thỏa mãn 5 điều kiện, đó là: Doanh nghiệp đã chuyển giao phần lớn rủi ro và lợi ích gắn với quyền sở hữu sản phẩm hoặc hàng hóa cho người mua; doanh nghiệp không còn nắm giữ quyền quản lý hàng hóa như người sở hữu hàng hóa hoặc kiểm soát hàng hóa; doanh thu được xác định tương đối chắc chắn; doanh nghiệp đã thu được hoặc sẽ thu được lợi ích kinh tế từ giao dịch bán hàng và xác định chi phí liên quan đến giao dịch bán hàng.

C

cobekiquac

Guest
21/12/07
15
0
0
37
Hà Nôi
Hic hic cảm ơn các bác em cũng đang có mua HDGTGT nhưng vẫn chưa mua được nhưng với nh­ững doanh thu đấy em đã viết phiếu thu ròi vậy khi có HDGTGT thì có cần phải sửa lại ko? hay vẫn để nguyên như vậy và em xuất HDGTGT theo ngày xuất đúng ko ạ giúp em vụ này nhé. Cảm ơn các bác :drummer:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hic hic cảm ơn các bác em cũng đang có mua HDGTGT nhưng vẫn chưa mua được nhưng với nh­ững doanh thu đấy em đã viết phiếu thu ròi vậy khi có HDGTGT thì có cần phải sửa lại ko? hay vẫn để nguyên như vậy và em xuất HDGTGT theo ngày xuất đúng ko ạ giúp em vụ này nhé. Cảm ơn các bác :drummer:

Việc bạn viết phiếu thu trước coi nó như một khoản tạm ứng trước của khách hàng thôi. Khi xuất HĐ GTGT bạn cũng không phải sửa lại ngày trên phiếu thu.:bigok:
Thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA