Hóa đơn mua đồ dùng có được khấu trừ thuế và hạch toán chi phí không?

• Thread starter levanton
  • Ngày gửi
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Khà khà nếu DN em làm ăn có lãi nộp thuế TNDN hàng năm lên tới vài tỷ thì cái chi phí 10 cái bàn ủi váy kia không đáng kể, các bác thuế cũng chẳng thèm nhòm ngó đến, nhưng bên em mà làm ăn thua lỗ hoài thì đảm bảo khi quyết toán mấy bác thuế loại nó ra ngay, họ chỉ cần nói mỗi câu chi phí đó là chi phí ngoài em cãi sao đây bác he he:bigok:

Căn cứ dựa trên đâu nói đó là chi phí ngoài?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Căn cứ dựa trên đâu nói đó là chi phí ngoài?

Dạ nếu bác hỏi thế em là cán bộ thuế em sẽ hỏi cái chi phí mua 10 cái bàn ủi váy đó nằm trong cái quy định nào mà bác giám đưa nó vào chi phí hợp lý ạ!, bác mua 10 cái bàn ủi váy đó để ủi đồ cho công nhân thì chi phí đó tính cho ai, tính vào chi phí gì? Nếu là chi phí cho công nhân thì nó nằm ở đâu trong chi phí hợp lý? :bigok:

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Dạ nếu bác hỏi thế em là cán bộ thuế em sẽ hỏi cái chi phí mua 10 cái bàn ủi váy đó nằm trong cái quy định nào mà bác giám đưa nó vào chi phí hợp lý ạ!, bác mua 10 cái bàn ủi váy đó để ủi đồ cho công nhân thì chi phí đó tính cho ai, tính vào chi phí gì? Nếu là chi phí cho công nhân thì nó nằm ở đâu trong chi phí hợp lý? :bigok:

Cái này không phải là bàn ủi váy nhé. Mà là mua bàn ủi phục vụ cho DN. Tớ không ủi cho công nhân, mà là ủi cho đồng phục bộ phận tiếp tân được không nhỉ?

Nếu nói thế thì mấy cái TV, tủ lạnh, máy lạnh mua về gắn trong văn phòng Cty không được tính luôn sao?

Còn chi phí công nhân thì anh k bàn tới nha. Không cần phải lôi 622 ra.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cái này không phải là bàn ủi váy nhé. Mà là mua bàn ủi phục vụ cho DN. Tớ không ủi cho công nhân, mà là ủi cho đồng phục bộ phận tiếp tân được không nhỉ?

Nếu nói thế thì mấy cái TV, tủ lạnh, máy lạnh mua về gắn trong văn phòng Cty không được tính luôn sao?

Còn chi phí công nhân thì anh k bàn tới nha. Không cần phải lôi 622 ra.

He he nhưng mà bác Tôn nhà ta hỏi như thế này ạh! Nếu bác Tôn mà không nói là phục vụ cho ai thì em phang tuốt nó vào CCDC để mà trích, mà phân bổ. Chứ bác Tôn nói rõ ràng là (là) ủi váy cho chị em phụ nữ thì em ko biết đưa nó vào đâu ạh!
Nguyên văn bởi levanton
Có người như sau:
Dạo này triều cường dâng cao, mặc dù chị em đã mặc váy ngắn nhưng vẫn bị ướt. Cty mua 10 cái bàn ủi (bàn là) để buổi sáng chị em vào ủi (là) trước khi làm việc. Hóa đơn hợp pháp. Như vậy có được kê khai thuế và hạch toán chi phí không?.

phong2v

phong2v

Guest
heeeeeeeeeeeeee
vui qúa, vui quá, quá là vui, có mấy cái váy ngắn mà topic này vui nhỉ,
Thế thì có mà cái gì cũngquy đc ra chi phí hết.
VD: Vì mấy cái váy ngắn đó theo ý các bác phục vụ cho DN, nên DN lại quyết định hợp đồng với 1 vài nhân công để chuyên chỉ giặt mấy cái váy đó, rồi tiền mua xà bông, nước hoa cho mấy chị em đó dùng, rồi chị em lại mua phấn son để dùng (vì phấn son ở đây cũng gần như vãy ngắn để phục vụ cho DN mà) ôi như thế thì............

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
heeeeeeeeeeeeee
vui qúa, vui quá, quá là vui, có mấy cái váy ngắn mà topic này vui nhỉ,
Thế thì có mà cái gì cũngquy đc ra chi phí hết.
VD: Vì mấy cái váy ngắn đó theo ý các bác phục vụ cho DN, nên DN lại quyết định hợp đồng với 1 vài nhân công để chuyên chỉ giặt mấy cái váy đó, rồi tiền mua xà bông, nước hoa cho mấy chị em đó dùng, rồi chị em lại mua phấn son để dùng (vì phấn son ở đây cũng gần như vãy ngắn để phục vụ cho DN mà) ôi như thế thì............

ATM919 nói:
He he nhưng mà bác Tôn nhà ta hỏi như thế này ạh! Nếu bác Tôn mà không nói là phục vụ cho ai thì em phang tuốt nó vào CCDC để mà trích, mà phân bổ. Chứ bác Tôn nói rõ ràng là (là) ủi váy cho chị em phụ nữ thì em ko biết đưa nó vào đâu ạh!

Đây chỉ là 1 tình huống anh Tồn đưa ra để chúng ta thảo luận. Nếu ai sa đà vô câu chữ thì đi lạc đường ráng chịu.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA