ghi nhận doanh thu 3387

• Thread starter Kakasuka
  • Ngày gửi
K

Kakasuka

Guest
12/12/07
1
0
0
TPHCM
Các bác oi!Em là thành viên mới , mong nhận dược sự giúp đỡ ....
Em mới làm cho cty xây dựng nên có nhiều vướng mắc là: sao bên xây dựng phải ghi nhận doanh thu vào tk 3387, em nghi khi nào xuất hóa đơn GTGT thì khi đó mới theo doi doanh thu chu. Lúc trước e làm bên Thương mại thì em thấy khi nào xuất hóa đơn GTGT thì mới theo dõi DT 511, ko co tam ghi nhận gì hết. Em vẫn chưa hiểu lắm , mong được sự chỉ giáo của các bác.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

CHAMPA

Guest
26/12/07
11
0
0
41
Ninh Thuận
Em mới làm cho cty xây dựng nên có nhiều vướng mắc là: sao bên xây dựng phải ghi nhận doanh thu vào tk 3387, em nghi khi nào xuất hóa đơn GTGT thì khi đó mới theo doi doanh thu chu. Lúc trước e làm bên Thương mại thì em thấy khi nào xuất hóa đơn GTGT thì mới theo dõi DT 511, ko co tam ghi nhận gì hết. Em vẫn chưa hiểu lắm , mong được sự chỉ giáo của các bác.

Bên thương mại thông thường khi bán hàng thì xuất HĐ liền nên phát sinh---> TK 511.
Bên XD thì khác, bạn để ý xem sản phẩm bên XD khác với SP bên TM. SP bên XD thời gian hoàn thành lâu hơn thông thường là 1 tháng, 1 quý thậm chí là 1 năm mới Hoàn thành ( ví dụ: xây công trình, nhà ở...). Khi nào SP hoàn thành thì mới xuất HĐ GTGT. Nhưng trong giai đoạn thi công, có thể cty bạn có thể ứng trước tiền...và lúc đó thì đã PS doanh thu nhưng chưa xuất HĐ được vì chưa hoàn thành. Vì vậy để theo dõi DT người ta dùng TK 33387 để theo dõi tạm thời. Sau này khi hoàn thành thì tiến hàng xuất HĐ và kết chuyển TK 33387 và TK 511.

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle

Bạn tham khảo bài về Doanh thu XD ở link sau:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=27762

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA