Mỗi tuần một chuyên đề

CFA- Level 1

• Thread starter NXD
  • Ngày gửi
T

tojoACCA

Guest
20/6/08
28
0
0
HCM
Có điều kiện thì theo đuổi cái CFA cũng hay nhưng không có điều kiện thì thôi chứ cố làm gì mấy bác nhỉ, nghe đâu lệ phí thi cái này cũng đắt mà không phải tất cả các kiến thức của CFA đều áp dụng được ở Việt Nam,

1 một 2 ngàn $ bán ra ăn 1 tháng chắc cũng hết, thôi thì ráng học cho được cái công cụ mà hành nghề.

Nghe nói các công ty chỉ cắt giảm broker thôi chứ chẳng đuổi Analyst đâu.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tojoACCA

Guest
20/6/08
28
0
0
HCM
Bạn nói thế nào ấy chứ? Tự học rất hiệu quả ư? Sao mình tự học không thấy hiệu quả nhỉ? Mà nhiều khi còn thấy rất rất vất vả để tìm cách giải quyết một vấn đề gì đó! Hiện tại thì mình đang tự học để vỡ cái background đã vì mình chưa có background, xong phần này rồi mình sẽ đi ôn và thậm chí lúc thi mình có thể nghỉ việc vài tháng ở nhà ôn! Mình cảm thấy các bạn nước ngoài học còn kêu oai oái và trượt 3 đến 4 lần là thường... Vậy mà...Nghe bạn nói thấy nản chí quá!

Vietoutsourcing thì nổi về các loại ôn luyện ACCA, CPA rồi. Một anh công ty mình còn đang nghỉ hẳn 1 tháng ở nhà để ôn thi ACCA L6 sắp tới. Đấy là còn đi ôn và được định hướng, và anh ấy còn già lão làng, có kinh nghiệm lắm lắm rồi ấy! Bạn bảo tự học cứ ngon ơ nhỉ? Nhưng chưa thể nói dài dài về chuyện này vì có thể tuổi trẻ tài cao, và có thể có những người thông minh kiệt suất. Nhưng mình thấy tự học quả là vất vả, kể cả ý thức tự giác lẫn tinh thần nhiệt huyết! Cứ phải đến trường để các thấy/cô bơm ý tưởng vào đầu cho, và phải trả tiền thì mới thấy có động lực học!

Nói sạo à! Mình đã tinh tướng rồi mà bạn còn...hơn cả mình! :004:

Mình thì nghĩ là vấn đề có thời gian hay không thôi. Chứ học ở trung tâm cũng có cái hay của nó. Tự học là tốt nhưng sẽ mất thời gian hơn. Vả lại "Time Value of Money". Học trung tâm tốn tiền thật nhưng có người tổng kết, hệ thống hóa kiến thức cho thì đỡ mất thời gian hơn.

Như nói ở trên, thời gian cũng là tiền bạc, tự học mà phải nghỉ cả 1 tháng đi làm thì ai nuôi ? Học nhanh qualify nhanh đi kiếm tiền thì cũng hơn là tự học mà cả tháng mới qualify được 1 môn?

N

NXD

Guest
Mình thì nghĩ là vấn đề có thời gian hay không thôi. Chứ học ở trung tâm cũng có cái hay của nó. Tự học là tốt nhưng sẽ mất thời gian hơn. Vả lại "Time Value of Money". Học trung tâm tốn tiền thật nhưng có người tổng kết, hệ thống hóa kiến thức cho thì đỡ mất thời gian hơn.

Như nói ở trên, thời gian cũng là tiền bạc, tự học mà phải nghỉ cả 1 tháng đi làm thì ai nuôi ? Học nhanh qualify nhanh đi kiếm tiền thì cũng hơn là tự học mà cả tháng mới qualify được 1 môn?

Học ở trung tâm thì cũng giống tự học thôi! Bản thân nỗ lực vẫn quan trọng!
Nhưng nghĩ một tháng chỉ để qualify 1 môn thì chắc là hiếm, chắc đặc biệt đối với một môn nào đó thôi!

T

trumsogia

Guest
3/7/08
2
0
0
51
HA NOI
Mình cũng muốn tự học. Thử xem 1 cái đã, sợ gì

C

Cuongthi83

Guest
24/8/08
3
0
0
Ha Noi
Thôi các bạn đừng tranh luận nữa, nhiều khi khả năng của con người là phi thường mà, còn người bình thường thì có lẽ đi học sẽ được định hướng tốt hơn.

N

NESFIGHT

Guest
29/8/08
8
0
0
HANOI
Các bạn cho mình hỏi một chút, mình là người mới, tháng 06 /09 sẽ thi, nhưng theo mình biết thì kết quả thi chỉ có thể check trên CFAI với Pass/Fail thôi, đúng không nhỉ. Nếu muốn biết kết quả chi tiết bài thi của mình, hình như phí là 100$, sẽ gửi tè Mỹ về cho cái gọi là "bảng kết quả" có đúng vậy không? Ai biết, làm ơn chỉ giáo?? Chân thành cám ơn!

T

thv2008

Guest
28/12/08
6
0
0
Hanoi
hi, minh thay dien dan nay bo ich ghe :015:, thanks cac ban vi chia se thong tin. minh cung se thi level 1 vao thang 12/09, ban nao da dang ky thi roi thi tra loi giup minh voi nhe': minh dang ky cang som thi fee cang it dung ko ^^? neu nhu minh ko co dieu kien den dky thi ma nho nguoi khac den dky ho dc ko? va CFA co dong y neu minh dang ky thi mot nuoc, nhung dia chi gui tai lieu lai la mot nuoc khac duoc ko nhi, ko biet cai form dang ky cua cfa co cho fep nhu vay ko?
cam on nhe :1luvu:

T

thv2008

Guest
28/12/08
6
0
0
Hanoi
hi, minh thay dien dan nay bo ich ghe :015:, thanks cac ban vi chia se thong tin. minh cung se thi level 1 vao thang 12/09, ban nao da dang ky thi roi thi tra loi giup minh voi nhe': minh dang ky cang som thi fee cang it dung ko ^^? neu nhu minh ko co dieu kien den dky thi ma nho nguoi khac den dky ho dc ko? va CFA co dong y neu minh dang ky thi mot nuoc, nhung dia chi gui tai lieu lai la mot nuoc khac duoc ko nhi, ko biet cai form dang ky cua cfa co cho fep nhu vay ko?
cam on nhe :1luvu:

hi`, chua tu tim hieu da di hoi tu tung roi, minh vua vao cfainstitute xem dc mot so thong tin roi ^^

minh cung fai tu hoc CFA, minh vua down bo schweser2009 va dinh doc bo nay truoc khi dang ky va nhan sach CFA. neu theo trinh tu nhu vay co duoc ko moi nguoi? that ra hoc dc sach cfa trc thi tot, cho no bai` ban, nhung ma minh fai lam cai card de tra tien online moi dang ky va nhan sach dc, cho` no' ship cung lau, ma doc dien dan` nay` xong cung~ dang co hung' :dance2:hoc :dance2::dance2:

X

xenonnt

Trung cấp
30/7/08
170
0
0
HCMC
Học Schweser để thi còn học Curriculum để làm vì Schweser viết dành cho việc thi nên nó chỉ tập trung cho những gì đề thi hỏi còn curriculum vì để định hướng làm việc nên viết kh1 dài và dễ gây buồn ngủ nếu gặp phần ko thích học. Tuỳ vào định hướng mỗi người để chọn cách học.
Đăng ký xong là trong vòng 7-10 ngày là có sách, tuỳ theo địa phương mà thôi.
Dù sao, đọc cái nào nào cũng ok, lời khuyên duy nhất: nên đọc hết curriculum trước khi bước vào cuộc thi.

V

vnn4vn

Trung cấp
15/1/09
145
0
0
Hanoi
Bác NXD ơi, em đang trong quá trình đăng ký thi CFA level I cho tháng 6/2009. Em không biết mở thẻ thanh toán ở ngân hàng nào thì được CFAI chấp thuận. Bác chỉ cho em vài cái nhé.
Thanks

C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
Mình thấy bảo thẻ Visa của ACB, VCB, hay các NH khác đều được mà

L

Lien Hoa

Guest
21/1/09
3
0
0
TP. HCM
Mình là thành viên mới, cũng đang lên kế họach học thi CFA 1 kỳ thi 12/2009, dù mình hơi bị hẻo tài chính. Mình muốn hỏi có bạn nào có ý định lập nhóm hoc ôn thì cho mình tham gia với.
so ĐT: 0933 001 889

Cảm ơn các bạn nhiều lắm ý,
Lien Hoa

S

Silentnight

Guest
27/1/09
3
0
0
35
Hà Nội
Tiếc quá, t lại ở HN, mong được thảo luận với bạn online. T cũng mới bắt đầu học và cũng dự định thi vào tháng 12. Nhân tiện có nhóm nào học chuẩn bị thi tháng 12 ở HN ko, t tham gia với, nếu chưa có nhóm bạn nào có dự định thi thi lập nhóm với t ^^.
P/s: trình độ tiếng anh đủ, mới bắt đầu học CFA lvl 1 :D

T

tojoACCA

Guest
20/6/08
28
0
0
HCM
Đã có kết quả tháng 12, 2008.

Vui buồn cùng chia sẻ với các bạn khác

Sửa lần cuối:
T

tamnc

Guest
9/7/08
21
0
0
Hanoi
Tôi cũng passed level 1. Đúng là không hồi hộp vì level này không khó, chỉ sợ nhất phần ethics. Thử thách chắc đang nằm ở level 2 phía trước.
Xin chúc mừng tất cả các bạn đã đặt một bước chân đầu tiên trên con đường chông gai. Enjoy your Tet holidays!

X

xenonnt

Trung cấp
30/7/08
170
0
0
HCMC
mấy bạn này khủng quá, 9/10 luôn hichic..
Chúc mừng những ai pass được level 1 và nhanh chóng gia nhập level 2 candidates

M

micro

Guest
29/1/09
1
0
0
tp.HCM
cho hoi ban nao o Tp.HCM da co curiculum CFA level 1 nam 2009, co the cho minh muon photo duoc ko? Cam on nhieu.

Vui long lien lac voi minh wa email: huynhvy82@gmail.com

T

tranhainam

Sơ cấp
19/9/08
11
0
0
43
HCM city
Mình cũng passed L1 đợt Dec/08.
Theo mình nếu các bạn chưa có background thì nên ôm mấy cuốn "cu ri" + tập trung nhiều thời gian (>4ms).

T

trangasc

Guest
27/5/08
29
0
0
Hà Nội
Mình cũng passed L1 đợt Dec/08.
Theo mình nếu các bạn chưa có background thì nên ôm mấy cuốn "cu ri" + tập trung nhiều thời gian (>4ms).

Đồng ý 2 tay với bạn vì nó áp dụng đúng với mình.

L

Lien Hoa

Guest
21/1/09
3
0
0
TP. HCM
Mấy hôm nay mình cũng hỏi thăm lòng vòng mà chưa biết được ai ở HCM cũng có ý định thi L1/12-09. Đúng là "không bạn không vui"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA