Các xác định giá hàng bán ra?

• Thread starter suncat
  • Ngày gửi
S

suncat

Guest
17/12/07
33
0
6
Hà Nội
E đã tìm hiểu sơ qua và được biết có 2 cách định giá hàng bán ra là: định giá cộng thêm và định giá cạnh tranh. Nội dung của 2 cách định giá này e đã đọc nhưng ko rõ lắm để có thể áp dụng vào cty mình.
Sếp e muốn e đưa ra được công thức tính cụ thể để khi mình nhập một lô hàng về cứ dựa vào đó là có thể đưa ra được giá bán luôn. Thật tình em vẫn mơ hồ về vấn đề này lắm ạ, các bác giàu kinh n0 có thể chỉ bảo dùm e ko?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Như vậy là sếp bạn muốn chọn phương án định giá cộng thêm, vấn đề của bạn là bạn chưa nắm hết được quá trình hoạt động và phát sinh chi phí trong công ty thôi, dà soát và tiên lượng những chi phí phát sinh, ảnh hưởng của nó tới hoạt động sản xuất kinh doanh, bắt đầu đi từ chỗ này nhé, xem xét chi phí cố định: chi phí thường xuyên hàng tháng, xem xét các khoản phí phân bổ theo tháng có thể phát sinh, khấu hao tài sản vv... các chi phí biến đổi theo đặc thù hoạt động, đặc thù hàng hoá, dịch vụ. Bắt tay vào tính toán đi nào.

S

suncat

Guest
17/12/07
33
0
6
Hà Nội
Dạ, nhưng bác Hyper ơi, e đã theo dõi các khoản định phí và dự đoán các biến phí có thể phát sinh. Những cái đó e nghĩ mình có thể tính được, vấn đề ở chỗ là e ko biết đưa các chi phí đó vào giá bán như thế nào? có phải là mình phải ước định được số lượng bán ra rồi mới phân bổ chi phí cho số lượng đó ko? Bởi cty e chuyên về điện lạnh, có tháng bán được rất nhiều nhưng có tháng lại ko có j bác ạ :(

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Đúng rồi, bạn phải có khảo sát về thị trường và đưa ra số lượng bán ước tính thì mới có thể tính được sản lượng bán ra tối thiểu và tối đa, vấn đề này hơi khó và là vấn đề marketing rồi, bạn cần có kiến thức về vấn đề này.

P

PHAMVAN12K

Guest
21/3/08
2
0
0
thanh hóa
E đã tìm hiểu sơ qua và được biết có 2 cách định giá hàng bán ra là: định giá cộng thêm và định giá cạnh tranh. Nội dung của 2 cách định giá này e đã đọc nhưng ko rõ lắm để có thể áp dụng vào cty mình.
Sếp e muốn e đưa ra được công thức tính cụ thể để khi mình nhập một lô hàng về cứ dựa vào đó là có thể đưa ra được giá bán luôn. Thật tình em vẫn mơ hồ về vấn đề này lắm ạ, các bác giàu kinh n0 có thể chỉ bảo dùm e ko?

P

PHAMVAN12K

Guest
21/3/08
2
0
0
thanh hóa
cônh thức xác định giá bán sản phẩm và dịch vụ?

em đang làm bài báo cáo về xác định giá nhưng em không tìm ra sách nói cụ thể về cách định giá? mong các sư huynh, tỉ tỉ giúp em với? có thể cho em công thức tính được không? cả ví dụ minh họa nữa?em cám ơn các anh chị nhiều nhiều...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA