Lập BC Thuế TNDN ?

• Thread starter tinhbuonkt
  • Ngày gửi
tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Các pác cho em hỏi chúc( em chưa là kế toán, chỉ tự học và học chứng chỉ thôi) Cty em có mua một số lượng hàng hóa Không HD, CT. vậy khi làm BC Thuế TNDN ta có đc đưa vào Giá Vốn Hàng Bán kô? ( Em đã khai với Cơ quan Thuế Theo Bảng Kê HH không HD, CT, và đã đưa vào bảng XNT) các bác cho ý kiên nha, cuối năm rồi. hic, cảm ơn các bác trước:friend:

Khóa học Quản trị dòng tiền
vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
Cty em kinh doanh nghành nghề như thế nào?

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Cơ bản là không có hoá đơn chứng từ thì không làm được việc gì cả ngoài theo dõi nội bộ,
Không có chứng từ đi vô của hàng hoá, thì hàng đi ra sao được!!!hihi

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Cty em kinh doanh nghành nghề như thế nào?

Cty em là Cty TM, hàng Y Tế, anh nói giúp em ...
à Cty em mua trong tháng 12 này, vậy có đc đưa vào bảng XNT không?

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
Căn cứ điểm 9.1 Thông tư 88/2004/TT-BTC ngày 01/09/2004 của Bộ Tài chính sửa đổi bổ sung Thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính.

Căn cứ điểm 2.2 mục III Phần B Thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính quy định về các trường hợp mua nguyên vật liệu, hàng hoá của người trực tiếp sản xuất không có hoá đơn được lập Bảng kê 04/GTGT trong trường hợp sau:

"Trường hợp cơ sở kinh doanh mua sản phẩm làm bằng mây tre, cói, dừa, cọ... của người nông dân trực tiếp làm ra; mua sản phẩm thủ công mỹ nghệ của các nghệ nhân không kinh doanh; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt và một số dịch vụ của cá nhân không kinh doanh, không có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định thì được lập bảng kê trên cơ sở chứng từ thanh toán của người bán hàng hoá, cung cấp dịch vụ... Giám đốc doanh nghiệp duyệt chi và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác trung thực của bảng kê".

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Căn cứ điểm 9.1 Thông tư 88/2004/TT-BTC ngày 01/09/2004 của Bộ Tài chính sửa đổi bổ sung Thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính.

Căn cứ điểm 2.2 mục III Phần B Thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính quy định về các trường hợp mua nguyên vật liệu, hàng hoá của người trực tiếp sản xuất không có hoá đơn được lập Bảng kê 04/GTGT trong trường hợp sau:

"Trường hợp cơ sở kinh doanh mua sản phẩm làm bằng mây tre, cói, dừa, cọ... của người nông dân trực tiếp làm ra; mua sản phẩm thủ công mỹ nghệ của các nghệ nhân không kinh doanh; mua đất, đá, cát, sỏi của người dân tự khai thác; mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt và một số dịch vụ của cá nhân không kinh doanh, không có hoá đơn, chứng từ theo chế độ quy định thì được lập bảng kê trên cơ sở chứng từ thanh toán của người bán hàng hoá, cung cấp dịch vụ... Giám đốc doanh nghiệp duyệt chi và chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác trung thực của bảng kê".

Anh trả lời thế thì tiu em rồi, hang của em là hàng Y tế mà, với lại Cty em là Cty TM mà, hic. ý em là có đc đưa vào bảng XNT ko?

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
sorry. Về nguyên tắc hàng hóa không có hóa đơn đầu vào thì không được đưa vào bảng XNT đầu em à. Cũng không được đua vào giá vốn đâu em nhé.

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
ồ vậy hả, cảm ơn anh nhiều hén, vậy thì đỡ âm hihi

L

lethimydieu

Guest
chuyển lỗ!

Các bạn giúp mình với
Cty mình mới hoạt động tháng 05/2007, đến 31/12/2007 cty mình bắt đầu quyết toán cuối năm, kết quả hoạt động kinh doanh là lỗ khoản 52 triệu, giờ mình muốn chuyển lỗ cho các năm sau như thế nào? chuyển hết cho năm 2008 hay phải chuyển từ từ
Cảm ơn các bạn nhiều nhé, giúp mình với nhé
Diệu:
:1luvu:

meocung

meocung

Guest
20/11/06
330
0
0
Đà Nẵng
Các bạn giúp mình với
Cty mình mới hoạt động tháng 05/2007, đến 31/12/2007 cty mình bắt đầu quyết toán cuối năm, kết quả hoạt động kinh doanh là lỗ khoản 52 triệu, giờ mình muốn chuyển lỗ cho các năm sau như thế nào? chuyển hết cho năm 2008 hay phải chuyển từ từ
Cảm ơn các bạn nhiều nhé, giúp mình với nhé
Diệu:
:1luvu:
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=39101
đọc chỗ này tí xem thử bạn!!
http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=35555
việc chuyển lỗ phải có đăng ký mà.

Sửa lần cuối:
B

binhminhhanoi

Guest
26/12/07
32
0
0
hà nội
Anh trả lời thế thì tiu em rồi, hang của em là hàng Y tế mà, với lại Cty em là Cty TM mà, hic. ý em là có đc đưa vào bảng XNT ko?
Thưong mại là bạn mua vào và bán ra, vậy đầu vào không có lấy đâu bạn xuất hóa đơn bán, đồ gì không xác minh được nguồn gốc thìnên loại ra cho đỡ phiền.

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Thưong mại là bạn mua vào và bán ra, vậy đầu vào không có lấy đâu bạn xuất hóa đơn bán, đồ gì không xác minh được nguồn gốc thìnên loại ra cho đỡ phiền.

nhưng mình đã khai trong bao cao thuế GTGT vào bảng kê hàng hóa mua vào Không HD, CT roi mà, vậy phải đưa vào bảng XNT chứ, công ty mình thiệt chứ thuế có thiệt đâu??? phải không? tại không có thuế đầu vào mà khi bán lại có HD thuế đầu ra mà, nhưng minh không hiểu theo luật thuế có đc đưa vào hay không đc thôi? vì không đưa đầu vào lấy gi xuất ra nè? các bạn nghĩ có phải ko? cho mình ý kiến nha. gấp lắm rồi hịc:wall::wall::wall:

T

tranhungcct

Guest
9/12/07
58
0
0
53
Bình Thuận
Căn cứ điều 42 nghị định 24 CP ngày 14/02/2007 quy định : khi quyết toán thuế với cơ quan thuế, nếu DN lỗ thì được chuyển lỗ và trừ dần vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyễn lỗ o quá 5 năm. Mẫu số :03-2/TNDN ban hành kèm theo TT 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 ( Mẫu này gởi kèm theo tờ khai QT thuế TNDN năm )
Như vậy tùy theo mức độ kinh doanh của DN cũng như mức lợi nhuận tạo ra để phân bổ, thường thì DN muốn phân bổ 1 lần cho gọn và giảm bớt thuế TNDN trong năm kế tiếp, tuy nhiên CQ thuế thì thường phân bổ tối đa ( 5 năm ) để thu nhiều.

T

tranhungcct

Guest
9/12/07
58
0
0
53
Bình Thuận
Mua hàng o hóa đơn thì căn cứ Nghị định 24 và thông tư 134 lập bảng kê mấu 01/TNDN
các mặt hàng và đối tượng mua được quy định rỏ tại khoản 2.4 mục III phần B thông tư 134/2007/TT-BTC ngay23/11/2007 hướng dẫn về thuế TNDN,ở tôi đang hướng dẫn bỏ mẫu 04/GTGT. Trường hợp mua hàng khác phải có hóa đơn GTGT hoặc hóa đơn lẽ.
bạn nhập bình thường và xuất bán bình thường, mình là người đàng hoàng phải làm đàng hoàng chứ- trốn thuế là có tội với dân đó

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA