Phí chuyển tiền NH

• Thread starter lantra
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
Cty mình có mua 1 lô hàng từ nước ngoài về, các chi phí mình hạch toán vào giá vốn hết rồi, nhưng lúc mình chuyển tiền trả cho bên họ, phí chuyển tiên ngân hàng đó mình cho vào đâu.co ngươiif bảo mình cho vào giá vốn luôn, mình nghĩ cho vào chi phí quản lý.các bạn giúp mình với, cho vào đâu thì hợp lý đây

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hoangdanh282vn

Trung cấp
31/3/07
75
6
0
TP.HCM
theo mình thì khi nhận được hóa đơn tính phí của Ngân Hàng thì hạch toán như sau :
N635
N1331
C1121

K

Kuta

Guest
18/11/06
11
0
0
Ha Noi
Phi chuyen tien NH

Gui lantra,
Theo minh duoc biet phi DV qua ngan hang dinh khoan vao CP quan ly DN
N6425 (Thue, phi, le phi...)
N1331
C1121
vi CP nay ko lien quan truc tiep den qua trinh thu mua hang hoa (CP bao hiem, van chuyen, boc xep...) nen ko cho vao gia von duoc.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
mọi người cho mình hỏi với.Cty mình có mua 1 lô hàng từ nước ngoài về, các chi phí mình hạch toán vào giá vốn hết rồi, nhưng lúc mình chuyển tiền trả cho bên họ, phí chuyển tiên ngân hàng đó mình cho vào đâu.co ngươiif bảo mình cho vào giá vốn luôn, mình nghĩ cho vào chi phí quản lý.các bạn giúp mình với, cho vào đâu thì hợp lý đây
Cái này ko cho vào giá vốn, cũng ko cho vào chi phí QLDN đc, bạn cho vào chi phí tài chính N635; 1331/C1121 nhé

lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
sao vậy, 635 là chi phí tài c như lỗ tiền gửi thôi chứ, cả khoản phí ngân hàng này cũng cho vào đó dc ah.em cung ko chắc lắm, ai biết chác chắn nhắc hộ giùm em cái.Tóm lại là cho vào đâu đây

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Theo tôi thì cho vào 642 là đúng

K

ketoanvijacat

Guest
28/3/07
7
0
0
Theo tôi cho vào giá vốn là chuẩn nhất. Vì nó là phần chi phí bỏ ra để mua được hàng về cơ mà. Mình nghĩ nó cũng như là chi phí vận chuyển, chạy thử...

lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
ah, không phải là phí bỏ ra để mua hang về đâu. Mà phí này là phí chuyển tiền thanh toán cho bên họ đó.Nghĩa là hàng về rồi, bán được rồi, bây giờ mình đi chuyển tiền thanh toán thôi

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
cho vào 642 mới là chuẩn nhất bạn à, 635 chỉ phản ánh tiền lãi phải trả, hoặc là tiền chênh lệch tý giá thôi bạn nhé

Ừ, xin lỗi mình nhầm, cứ nghĩ là chênh lệch tỷ giá :wall::wall::wall:

Kuki

Kuki

Guest
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
mọi người cho mình hỏi với.Cty mình có mua 1 lô hàng từ nước ngoài về, các chi phí mình hạch toán vào giá vốn hết rồi, nhưng lúc mình chuyển tiền trả cho bên họ, phí chuyển tiên ngân hàng đó mình cho vào đâu.co ngươiif bảo mình cho vào giá vốn luôn, mình nghĩ cho vào chi phí quản lý.các bạn giúp mình với, cho vào đâu thì hợp lý đây

Cho em có ý kiến :

1. Cái cụm từ " phí chuyển tiền " chắc là có từ đời tám quánh, lạc hậu rồi ; bây giờ phải xem nó là " chi phí dịch vụ mua ngoài " :bigok: không xếp vào phí, lệ phí được ( chỉ xếp phí , lệ phí cho những khoản quy định bởi pháp lệnh phí, lệ phí thôi )

2. Tùy vào quan điểm nhìn nhận của công ty pác, chi phí này đáng kể, không muốn phân loại nó như quản lý mà muốn gắn với kết quả của từng lô hàng, từng bộ phận nhập hàng , để xem tính hiệu quả ( khi mà chi phí này có mức tối thiểu, tối đa , hàng nhập lúc nhiều, lúc ít ... ) thì hạch toán vào hàng tồn kho ( 632 khi bán ) -> lãi gộp thự hơn .

3. Nếu mà nó bé, không đáng quan tâm thì xem như chí phí quản lý -> 642 thế thôi .

Vậy em thấy ai cũng đúng:pepsi:

C

chuvanman

Guest
4/1/08
2
0
0
39
Hung Yên
Theo mình nghĩ nên cho vào TK 642

Đề nghị bạn lần sau viết bài có dấu nhé!

M

Mom

Guest
25/12/07
32
0
0
38
Thủ Đức
Đúng rồi đó Hoạch toán vào N642/C1121

H

hanoimuathu

Guest
30/7/06
58
0
6
Ha Noi
Mình lại nghĩ là cho vào 632, bên mình chuyển rất nhiều ra nước ngoài để thanh toán cho từng hợp đồng, và mình hạch toán vào chi phí cho từng hợp đồng đó.

V

vo ha

Guest
21/12/07
20
0
1
TPHCM
bạn cho vào 6417 vì bên mình cũng cho vào 6417 mà

H

hiendb

Guest
14/1/08
1
0
0
36
Tp Điện Biên Phủ
Theo mình thì hạch toán vào chi phí quản lý:Nợ 642,Nợ 1331/ Có 112

Đề nghị bạn nhớ viết chữ có dấu nhé!

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Close topic
Phí chuyển tiền cho vào 642( chi tiết thì 6425) hết. Công ty tớ hàng năm phí chuyển tiền lên trên 150tr. vẫn hạch toán vào 6425 như bình thường

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Chi phí chuyển tiền cho trường hợp này đã được mọi người đưa ra nhiều ý kiến khác nhau:
- Có thể đưa vào giá vốn Tk 632.
- Có thể đưa vào chi phí quản lý TK 642.
Vì là khoản trả tiền mua hàng không liên quan đến chi phí bán hàng nên không thể hạch toán vào TK 641.
Vì vậy các bạn tùy theo tình hình thực tế của Cty mình để lựa chọn tài khoản hạch toán nhé!
Mình đóng topic tại đây!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA