thuế GTGT hàng nhập khẩu

• Thread starter lantra
  • Ngày gửi
lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
Cả nhà ai biết vấn đề này cho tớ hởi dùm chút nhé: Cty tớ nhập hàng bên nước ngoài về, đã nộp thuế GTGT theo tờ khai nhập khẩu rồi. Bây giờ mình đang kê khai thuế tháng 12,nhưng mình chỉ căn cứ vào GNT vào NSNN bằng TM thôi, mà trên đó ko thể hiện giá tri chua thuế cuả hh mà chỉ co phần thuế phải nộp.thế thì mình có kê phần doanh so mua chua thuế vào ko?mà mình nên căn cú vào đâu để ghi phần đó?ai biết chỉ giùm vói nhé:wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Nếu là hàng TT trả trước thì căn cứ vào chứng từ Ngân Hàng để hạch toán (tức theo tỷ giá phát sinh thực tế) để hạch toán giá trị hàng nhập khẩu. Nếu là trả sau thì căn cứ vào giá trị khai trên TKHQ để tạm khai báo vào hạch toán giá trị hàng NK.

lantra

lantra

Guest
22/8/07
97
0
0
Quê Bác
không, ý mình là mình đã thanh toán rồi, đã nộp thuế rồi, nhưng trên GNT ko thể hiện phần giá trị lô hàng mà chỉ có phần thuế GTGT thôi.Mà trên tờ khai thuế hàng tháng thi lại có phần doanh số chua thuế và phần thuế :nếu mình theo GNT thì phần trị giá hh mua vào sẽ nhỏ hơn phần thuế GTGT àh, mình thấy hơi bất hợp lý.nên muôn hỏi là mình co kê phần trị giá hh vào ko?

N

NQVDT

Guest
10/11/07
44
0
0
Long Xuyen - An Giang
Bạn dựa vào tờ khai hàng hóa nhập khẩu chứ. Doanh số chưa thuế bạn ghi vào tờ khai phẩn thuế thì bạn kê vào phần thuế của tờ khai chứ đâu chỉ dựa vào giấy nộp tiền được.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Giá trị hàng lấy trên tờ khai, thuế GTGT lấy trên thông báo nộp thuế

J

jenero

Guest
10/12/07
43
0
6
41
ha noi
Các bác cho em hỏi với ạ! tháng 12/07 công ty em có nhập khẩu một lô hàng, đã NK và thanh toán hết cho người bán rồi ạ nhưng thuế NK và thuế GTGT hàng NK thì chưa nộp vậy em có được khấu trừ thuế VAT hàng nhập khẩu tháng 12ko. Nếu không thì em vẫn để ở số dư bên nợ TK 133 và bên có của TK 33312 nhưng tháng 12/07 em phải nộp VAT đầu ra vậy cuối năm TK 1331 có số dư bên nợ, TK 33311 có số dư bên có thì sao. Cả nhà giúp em với sắp phải làm BCTC rồi đến đây thì ko biết giải quyết ra sao nữa. Em xin cảm ơn rất nhiều ạ!

H

HongBang

Guest
4/1/08
18
0
0
tp.hcm
latra: Trên bảng kê 03/GTGT khi kế thuế GTGT của hàng NK, Hóa đơn chứng từ mua vào bạn lấy theo GNT, Cột họ tên - đỉa chỉ người bán bạn ghi: Số tờ khai HQ..., MST để trống, Mặt hàng ghi theo tờ khai HQ, Doanh số chưa thuế (Hay còn gọi là giá trị tính thuế GTGT ) = Nguyên tệ x tỷ giá + thuế NK (Nếu có), Ghi chú: NK
jenero: Bạn vẫn hạch toán bình thường và trên 03/GTGT bạn kê khai giống như của lantra. Như vậy GTGT của hàng NK bạn chưa nộp nhưng vẫn được khấu trừ. Và nộp hay ko nộp thuế GTGT đầu ra tùy vào CL của 133 và 333. Còn nữa bạn phải làm bút toán chuyền 333 sang 133 tức là: N333C133 như thế sẽ ko có dư ở cả hai 133 và 333. Chúc thành công

H

HongBang

Guest
4/1/08
18
0
0
tp.hcm
latra: Trên bảng kê 03/GTGT khi kế thuế GTGT của hàng NK, Hóa đơn chứng từ mua vào bạn lấy theo GNT, Cột họ tên - đỉa chỉ người bán bạn ghi: Số tờ khai HQ..., MST để trống, Mặt hàng ghi theo tờ khai HQ, Doanh số chưa thuế (Hay còn gọi là giá trị tính thuế GTGT ) = Nguyên tệ x tỷ giá + thuế NK (Nếu có), Ghi chú: NK
jenero: Bạn vẫn hạch toán bình thường và trên 03/GTGT bạn kê khai giống như của lantra. Như vậy GTGT của hàng NK bạn chưa nộp nhưng vẫn được khấu trừ. Và nộp hay ko nộp thuế GTGT đầu ra tùy vào CL của 133 và 333. Còn nữa bạn phải làm bút toán chuyền 333 sang 133 tức là: N333C133 như thế sẽ ko có dư ở cả hai 133 và 333. Chúc thành công. Bạn ko đi nộp thuế NK và thuế GTGT của hàng NK đi. BẠn nên nhớ thuế NK tính vào hàng hóa chứ ko đươc đưa vào 333 đâu.

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,407
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Lạ nhỉ , chưa nộp thuế NK sao , xem lại đi kẻo bị phạt đó. Để tránh gặp tình trangj nộp thuế các bạn nên ghi ngày nộp thuế để nhớ đi nộp cty tớ cứ viết lên bảng to đùng ko nhớ cung phải nhớ.
To latra: Hiện tại công ty ty tớ kê khai thuế vẫn lấy trên tờ khai cứ nhìn vào đó mà làm ngay cả khi bạn viết nộp tiên vào NSNN cũng nhìn vào đó, ghi tách từng khoản rõ thì ko nhầm

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
Giá trị hàng lấy trên tờ khai, thuế GTGT lấy trên thông báo nộp thuế

Giá trị hàng lấy trên tờ khai và thuế GTGT cũng ở trên tờ khai luôn. Bây giờ làm gì hải quan họ ra thông báo đâu để mà xem. HQ họ bỏ thông báo thuế từ lâu rồi.
muồn tìm hiểu chi tiết thì xem NĐ 154 ngày 15/12/2005 ý.

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
Các bác cho em hỏi với ạ! tháng 12/07 công ty em có nhập khẩu một lô hàng, đã NK và thanh toán hết cho người bán rồi ạ nhưng thuế NK và thuế GTGT hàng NK thì chưa nộp vậy em có được khấu trừ thuế VAT hàng nhập khẩu tháng 12ko. Nếu không thì em vẫn để ở số dư bên nợ TK 133 và bên có của TK 33312 nhưng tháng 12/07 em phải nộp VAT đầu ra vậy cuối năm TK 1331 có số dư bên nợ, TK 33311 có số dư bên có thì sao. Cả nhà giúp em với sắp phải làm BCTC rồi đến đây thì ko biết giải quyết ra sao nữa. Em xin cảm ơn rất nhiều ạ!
Làm gì có chuyện bạn nợ được thuế NK nhỉ. Mình chỉ thấy người ta nợ thuế GTGT hàng nhập khẩu thôi chứ.

J

jenero

Guest
10/12/07
43
0
6
41
ha noi
Em cảm ơn các bác đã giúp em, thế không được nợ thuế NK ạ chỉ được nợ thuế GTGT hàng NK thôi ạ chết thật em không biết nghe mọi người bảo là được nợ 30 ngày nên em chưa nộp ạ. Chắc chiều nay em phải gửi tiền nộp thôi vì công ty em thuê 1 người làm tủ tục này mà họ bảo được nợ thế là nợ thôi. Em chúc cả nhà thành công trong công việc và tết được thưởng nhiều nhé.

E

elita1983

Guest
12/1/07
32
0
6
TpHCM
Giá trị hàng thì bạn cứ lấy tờ khai HQ mà khai (nếu tờ khai HQ vào tháng 12 thì bạn kê khai vào tháng 12, nhưng phần thuế thì bỏ trống), còn thuế NK và thuế GTGT thì khi nào bạn nộp thuế rồi thì lấy trên tờ giấy nộp vào Ngân sách Nhà nước mà khai ( nếu bạn nộp vào tháng 12 thì khai vào tháng 12, nếu tháng 1 thì khai vào tháng 1, nội dung ghi : phần tên cơ sở : bạn ghi là nộp thuế NK cho tờ khai HQ số bi nhiêu; ngày tháng, số seri bạn dựa vào tờ Nộp NSNN, phần MST bỏ trống, phần doanh số chưa thuế ghi thuế NK, phần thuế GTGT ghi số thuế GTGT mình phải nộp), theo mình biết thì vẫn cho nợ thuế trong vòng 30 ngày mà ( tính luôn cả thứ 7, CN nha mặc dù thứ 7,CN kho bạc ko làm việc), nếu quá 30 ngày sẽ có 1 tờ giấy đóng phạt nộp chậm thuế gửi đến cho Công ty bạn, chứ HQ họ ko gửi thông báo nộp thuế đâu, cái này là mình ngầm hiểu.

E

elita1983

Guest
12/1/07
32
0
6
TpHCM
Cũng có những trường hợp thuế NK và thuế GTGT Hải Quan ko cho nợ, nên yêu cầu mình phải đóng ngay, tùy vào mặt hàng bên Công ty bạn NK về nữa, nhưng hầu như là cho nợ 30 ngày ( nếu Công ty bạn luôn nộp thuế đầy đủ và đúng hạn)

B

banvan

Sơ cấp
14/5/05
48
2
8
43
HaiDuong
Em cảm ơn các bác đã giúp em, thế không được nợ thuế NK ạ chỉ được nợ thuế GTGT hàng NK thôi ạ chết thật em không biết nghe mọi người bảo là được nợ 30 ngày nên em chưa nộp ạ. Chắc chiều nay em phải gửi tiền nộp thôi vì công ty em thuê 1 người làm tủ tục này mà họ bảo được nợ thế là nợ thôi. Em chúc cả nhà thành công trong công việc và tết được thưởng nhiều nhé.

Xin chào Jenero: Bạn không cần phải nộp thuế ngay đâu, Cty mình cũng vậy đó thế này nhé
Trong tháng 12 bạn có ps nhập khẩu hàng và giới hạn nộp tiền là 30 ngày tức là trong thágn 01/08 bạn mới phát sinh nghĩa vụ nộp thuế ( thuế NK và GTGT của hàng nhập khẩu). Thường thì mọi năm tức là 2005và 2006 mình vẫn làm như sau, hàng về mình vẫn nhập bình thường và chỉ treo khoản thuế NK phải nộp lên thôi vì mình theo PM fast mà, do vậy mà trên BCTC năm đó cụ thể là 2006 chỉ treo khoản thuế NK mà không có VAT phải nộp, vừa rồi thuế có Quyết toán chỗ mình và họ hướng dẫn như sau:
Khi hàng về trên tờ khai thuế đầu vào (01-2) kê khai trị giá hàng nhập căn cứ trên tờ khai HQ ghi số tờ khai, loại hình nhập khẩu (seri ý) ngày tháng của tờ khai HQ đó vào phần giá trị chưa thuế, phần thuế suất và tiền thuế để chống
Sang tháng sau mình nộp tiền thuế căn cứ vào GNT bạn ghi các thông tin trên giấy nộp tiền phần người mua bạn ghi hàng nhập khẩu theo tờ khai hải quan số, ngày tháng.... và cột trị giá hàng không cần ghi nữa, cột thuế suất có ghi và tiền thuế
Còn phần hạch toán như sau
Khi hàng về: N156/Co331, 3333NK, 33312GTGT hàng nhập khẩu
Tháng sau phát sinh nghĩa vụ nộp thuế ghi: No 3333NK, 33312GTGT/Co 111,112 là oke mà
Thân chào nhé

L

linhnthc

Guest
26/5/06
7
0
0
46
HCM
banvan oi, ban co the noi ro doan nay , cach hach toan i
"Khi hàng về: N156/Co331, 3333NK, 33312GTGT hàng nhập khẩu
Tháng sau phát sinh nghĩa vụ nộp thuế ghi: No 3333NK, 33312GTGT/Co 111,112 "
Thang 11 nhap hang, den thang 12 moi nop thue GTGT hang nhap khau.
vay thang 11 ghi nhan thue GTGT nay nhu the nao?
Thanks

T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
Theo tôi thì hạch toán thế này:
Khi nhận hàng về vẫn hạch toán bình thường: N156/C331,33332; N133/C33312
Khi nộp thuế: N33312,33332/C111.112
Tuy nhiên, khoản thuế này sẽ không đuược khấu trừ luôn trong tháng: N33311/C133

Sửa lần cuối:
ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp
banvan oi, ban co the noi ro doan nay , cach hach toan i
"Khi hàng về: N156/Co331, 3333NK, 33312GTGT hàng nhập khẩu
Tháng sau phát sinh nghĩa vụ nộp thuế ghi: No 3333NK, 33312GTGT/Co 111,112 "
Thang 11 nhap hang, den thang 12 moi nop thue GTGT hang nhap khau.
vay thang 11 ghi nhan thue GTGT nay nhu the nao?
Thanks
Khi nhận hàng nhập khẩu vào T11, bạn căn cứ trên tờ khai hải quan, ghi nhận giá trị hàng nhập khẩu,thuế NK, thuế GTGT
N156/C3333NK,C331
N133/C33312
Tháng 12 căn cứ vào giấy nộp tiền bạn hạch toán : N33312,N3333NK/C111
Còn khi kê khai báo cáo thuế hàng tháng :
Tháng 11 : bạn chỉ ghi vào cột giá trị hàng hóa nhập khẩu, còn cột thuế GTGT bỏ trống
Tháng 12 : ghi vào cột thuế GTGT hàng nhập khẩu, cột giá trị hàng nhập khẩu bỏ trống

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM
Khi nhận hàng nhập khẩu vào T11, bạn căn cứ trên tờ khai hải quan, ghi nhận giá trị hàng nhập khẩu,thuế NK, thuế GTGT
N156/C3333NK,C331
N133/C33312
Tháng 12 căn cứ vào giấy nộp tiền bạn hạch toán : N33312,N3333NK/C111
Còn khi kê khai báo cáo thuế hàng tháng :
Tháng 11 : bạn chỉ ghi vào cột giá trị hàng hóa nhập khẩu, còn cột thuế GTGT bỏ trống
Tháng 12 : ghi vào cột thuế GTGT hàng nhập khẩu, cột giá trị hàng nhập khẩu bỏ trống

Nói theo MC Nguyên Vũ là ...đúng rồi...
Tháng 11 chưa phát sinh thuế nên không kê khai.
Tháng 12 phát sinh nghĩa vụ thuế thì kê khai cho tháng 12

Trường hợp nếu nộp luôn trong tháng thì kê khai trong tháng. hihihi
Thường thì bên nhập khẩu phải nộp trước số tiền thuế này thì mới được làm TK và giải phóng hàng trừ trường hợp bạn đươc ân hạn thuế

ngothao2112

ngothao2112

Trung cấp
Thường thì thuế phải nộp lúc giải phóng hàng.Trường hợp bạn có thẻ ưu tiên thủ tục hải quan sẽ đc ân hạn 30 ngày.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA