Xử phạt như thế này có đúng kô?

  • Thread starter nhlong07
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
nhlong07

nhlong07

Thành viên sơ cấp
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
#1
:wall:Hiện nay cơ quan mình có nhận được quyết định xử phạt của cơ quan thuế, và họ có hướng dẫn từ ngày 01/07/2007 trở về trước thì số tiện nộp phạt= số tiền nộp chậm x 0.1% x số ngày nộp chậm. Vậy mình xin hỏi cái tỷ lệ 0.1% này thuộc thông tư nào hướng dẫn?:wall:
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#2
:wall:Hiện nay cơ quan mình có nhận được quyết định xử phạt của cơ quan thuế, và họ có hướng dẫn từ ngày 01/07/2007 trở về trước thì số tiện nộp phạt= số tiền nộp chậm x 0.1% x số ngày nộp chậm. Vậy mình xin hỏi cái tỷ lệ 0.1% này thuộc thông tư nào hướng dẫn?:wall:
Luật thuế TNDN

Điều 23. Xử lý vi phạm về thuế đối với đối tượng nộp thuế
Đối tượng nộp thuế vi phạm các quy định của Luật này thì bị xử lý như sau:
1. Không thực hiện đúng những quy định về chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ, kê khai thuế, nộp thuế, quyết toán thuế theo quy định tại các điều 11, 12, 13, 14 và 21 của Luật này thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt vi phạm hành chính về thuế;
2. Nộp chậm tiền thuế, tiền phạt so với ngày quy định phải nộp hoặc quyết định xử lý về thuế thì ngoài việc nộp đủ số thuế, số tiền phạt, mỗi ngày nộp chậm còn phải nộp phạt 0,1% (một phần nghìn) số tiền nộp chậm;
Luật thuế GTGT

Điều 19. Xử lý vi phạm về thuế đối với đối tượng nộp thuế
Đối tượng nộp thuế vi phạm Luật thuế giá trị gia tăng thì bị xử lý như sau:
1- Không thực hiện đúng những quy định về đăng ký, kê khai, nộp thuế, quyết toán thuế, chế độ kế toán và lưu giữ chứng từ, hoá đơn theo quy định tại các điều 11, 12, 13, 14 và 15 của Luật này thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt vi phạm hành chính về thuế;
2- Nộp chậm tiền thuế, tiền phạt so với ngày quy định phải nộp hoặc quyết định xử lý về thuế thì ngoài việc nộp đủ số thuế, số tiền phạt, mỗi ngày nộp chậm còn phải nộp phạt bằng 0,1% (một phần nghìn) số tiền nộp chậm;

Từ ngày 01/07/2007, Luật Quản lý thuế có quy định

Điều 106. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp tiền thuế
1. Người nộp thuế có hành vi chậm nộp tiền thuế so với thời hạn quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan quản lý thuế, thời hạn trong quyết định xử lý của cơ quan quản lý thuế thì phải nộp đủ tiền thuế và bị xử phạt 0,05% mỗi ngày tính trên số tiền thuế chậm nộp.
Bạn nghiên cứu thêm chỗ này:

Luật Quản lý thuế

Điều 119. Hiệu lực thi hành
1. Luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 07 năm 2007.
2. Bãi bỏ các quy định về quản lý thuế trong các luật, pháp lệnh về thuế và Luật hải quan mà Luật này có quy định.
Nghị định 98

Điều 66

3. Việc xử lý đối với hành vi vi phạm pháp luật về thuế đã xảy ra trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành được áp dụng theo quy định của pháp luật có hiệu lực thi hành tại thời điểm đó.
Trường hợp mức xử phạt đối với cùng một hành vi quy định tại Nghị định này nhẹ hơn mức xử phạt quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật pháp luật đã ban hành trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành thì được áp dụng mức xử phạt theo quy định của Nghị định này, kể cả trường hợp hành vi vi phạm đã bị lập biên bản, nhưng cơ quan có thẩm quyền chưa ra quyết định xử lý hoặc đã ra quyết định xử lý nhưng đang trong thời hiệu giải quyết khiếu nại.
=> Mức phạt nộp chậm sẽ áp dụng là 0.05%, chứ không tính 0.1% nữa.
 
NPT

NPT

Thành viên thân thiết
7/6/06
2,086
10
38
48
Rừng Tây Nguyên
#3
:wall:Hiện nay cơ quan mình có nhận được quyết định xử phạt của cơ quan thuế, và họ có hướng dẫn từ ngày 01/07/2007 trở về trước thì số tiện nộp phạt= số tiền nộp chậm x 0.1% x số ngày nộp chậm. Vậy mình xin hỏi cái tỷ lệ 0.1% này thuộc thông tư nào hướng dẫn?:wall:
Thời gian vi phạm rơi vào trước 1/7/2007 ngày Luật QLT có hiệu lực thi hành thì chịu phạt 0,1%/ ngày và từ 1/7/2007 thì chịu phạt 0,05%/ngày.Tỉ lệ qui định 1% nếuThuế GTGT thì tại TT32/2007/TT-BTC, thuế TNDN thì TT 128/2003/TT-BTC.
 
T

thanhhung

LQT
#4
Thời gian vi phạm rơi vào trước 1/7/2007 ngày Luật QLT có hiệu lực thi hành thì chịu phạt 0,1%/ ngày và từ 1/7/2007 thì chịu phạt 0,05%/ngày.Tỉ lệ qui định 1% nếuThuế GTGT thì tại TT32/2007/TT-BTC, thuế TNDN thì TT 128/2003/TT-BTC.
Cái này nói rõ rồi mà:
Nghị định 98

Điều 66

3. Việc xử lý đối với hành vi vi phạm pháp luật về thuế đã xảy ra trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành được áp dụng theo quy định của pháp luật có hiệu lực thi hành tại thời điểm đó.
Trường hợp mức xử phạt đối với cùng một hành vi quy định tại Nghị định này nhẹ hơn mức xử phạt quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật pháp luật đã ban hành trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành thì được áp dụng mức xử phạt theo quy định của Nghị định này, kể cả trường hợp hành vi vi phạm đã bị lập biên bản, nhưng cơ quan có thẩm quyền chưa ra quyết định xử lý hoặc đã ra quyết định xử lý nhưng đang trong thời hiệu giải quyết khiếu nại.
Nên vận dụng 0.05% thôi.
 
nhlong07

nhlong07

Thành viên sơ cấp
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
#5
Cái này nói rõ rồi mà:

Nên vận dụng 0.05% thôi.
Trích TT 61:
B>
II>
2. Mức xử phạt tiền là 0,05% số tiền thuế chậm nộp tính trên mỗi ngày chậm nộp.
Số ngày chậm nộp tiền thuế bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ và được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp thuế theo quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan thuế, thời hạn ghi trong quyết định xử lý của cơ quan thuế, đến ngày người nộp thuế đã nộp đủ số tiền thuế chậm nộp vào Ngân sách Nhà nước ghi trên chứng từ nộp tiền vào Ngân sách Nhà nước.
Vậy cho mình hỏi cơ quan thuế thông báo tiền nộp chậm+nộp phạt đến cty mình, vậy theo TT 61 trên thì mình nộp 0.05%/ngày hay 0.1%/ngày?
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#6
Trích TT 61:
B>
II>
2. Mức xử phạt tiền là 0,05% số tiền thuế chậm nộp tính trên mỗi ngày chậm nộp.
Số ngày chậm nộp tiền thuế bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ và được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp thuế theo quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan thuế, thời hạn ghi trong quyết định xử lý của cơ quan thuế, đến ngày người nộp thuế đã nộp đủ số tiền thuế chậm nộp vào Ngân sách Nhà nước ghi trên chứng từ nộp tiền vào Ngân sách Nhà nước.
Vậy cho mình hỏi cơ quan thuế thông báo tiền nộp chậm+nộp phạt đến cty mình, vậy theo TT 61 trên thì mình nộp 0.05%/ngày hay 0.1%/ngày?
Bạn đặt ra 1 câu hỏi, trong đó có câu trả lời cho bản thân. Vậy mà bạn lại hỏi ngược lại câu trả lời đó rồi :wall:

Ở thời điểm này, chỉ áp dụng 1 mức duy nhất là 0.05%/ngày thôi nhé bạn.
 
nhlong07

nhlong07

Thành viên sơ cấp
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
#7
Bạn đặt ra 1 câu hỏi, trong đó có câu trả lời cho bản thân. Vậy mà bạn lại hỏi ngược lại câu trả lời đó rồi :wall:

Ở thời điểm này, chỉ áp dụng 1 mức duy nhất là 0.05%/ngày thôi nhé bạn.
Mình xin lỗi bác Tiger chút nge, do mình kô đưa ra câu hỏi đầy đủ:wall:, vì khi mình đến cơ quan thuế hỏi thì họ bảo TT61 chỉ áp dụng sau ngày 01/07/07, còn mức phạt tiền 0.1% được áp dụng trước ngày 01/07/07.Bởi vậy nên mình đang mơ hồ về 0.05% hay 0.1%, TT61 đúng hay cơ quan thuế hướng dẫn đúng? Nếu TT61 đúng thì mình chỉ nộp 0.05%/ngày, còn cơ quan thuế đúng thì mình nộp 0.1%/ngày. Mà số tiền nộp thì phải theo QD của cơ quan thuế.Hic:wall:
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#8
Mình xin lỗi bác Tiger chút nge, do mình kô đưa ra câu hỏi đầy đủ:wall:, vì khi mình đến cơ quan thuế hỏi thì họ bảo TT61 chỉ áp dụng sau ngày 01/07/07, còn mức phạt tiền 0.1% được áp dụng trước ngày 01/07/07.Bởi vậy nên mình đang mơ hồ về 0.05% hay 0.1%, TT61 đúng hay cơ quan thuế hướng dẫn đúng? Nếu TT61 đúng thì mình chỉ nộp 0.05%/ngày, còn cơ quan thuế đúng thì mình nộp 0.1%/ngày. Mà số tiền nộp thì phải theo QD của cơ quan thuế.Hic:wall:
Cơ quan thuế phải làm theo Luật hướng dẫn, chứ không thể tự làm một mình được bạn ah. Vì thế Quyết định của cơ quan thuế ra cũng phải căn cứ trên các văn bản QPPL về thuế. Nếu thuế có hỏi thì bạn có thể đưa điều 66 Nghị định 98 ra nhé. Cần thiết nữa, bạn có thể Điều 80 Luật Ban hành văn bản ra luôn.

Điều 80. Áp dụng văn bản quy phạm pháp luật
1- Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng từ thời điểm có hiệu lực. Văn bản quy phạm pháp luật được áp dụng đối với hành vi xảy ra tại thời điểm mà văn bản đó đang có hiệu lực.
Trong trường hợp văn bản có quy định hiệu lực trở về trước, thì áp dụng theo quy định đó.
2- Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật có quy định khác nhau về cùng một vấn đề, thì áp dụng văn bản có hiệu lực pháp lý cao hơn.
3- Trong trường hợp các văn bản quy phạm pháp luật về cùng một vấn đề do cùng một cơ quan ban hành mà có quy định khác nhau, thì áp dụng quy định của văn bản được ban hành sau.
4- Trong trường hợp văn bản quy phạm pháp luật mới không quy định trách nhiệm pháp lý hoặc quy định trách nhiệm pháp lý nhẹ hơn đối với hành vi xảy ra trước ngày văn bản có hiệu lực, thì áp dụng văn bản mới.

Túm lại, chỉ có 1 mức phạt: 0.05%/ngày
 
hồngtrường

hồngtrường

Thành viên sơ cấp
3/3/07
1,077
2
38
Hà Lội
#9
:wall:Hiện nay cơ quan mình có nhận được quyết định xử phạt của cơ quan thuế, và họ có hướng dẫn từ ngày 01/07/2007 trở về trước thì số tiện nộp phạt= số tiền nộp chậm x 0.1% x số ngày nộp chậm. Vậy mình xin hỏi cái tỷ lệ 0.1% này thuộc thông tư nào hướng dẫn?:wall:
Túm lại, chỉ có 1 mức phạt: 0.05%/ngày
Vậy túm lại là số nào thì đúng nhỉ ?? Bác Hổ đúng hay cơ quan thuế của bác nhlong07 đúng nhỉ :wall:
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#10
Vậy túm lại là số nào thì đúng nhỉ ?? Bác Hổ đúng hay cơ quan thuế của bác nhlong07 đúng nhỉ :wall:
Cái này để nhlong07 xem lại thôi. Nhưng Bác Hổ không có ra quyết định xử phạt à nha. :dzo:
 
nhlong07

nhlong07

Thành viên sơ cấp
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
#11
Cảm ơn tất cả mọi người. Nhờ có gia đình webketoan ma mấy bác thuế hiểu hơn 1 chút. hì hì
Mình phải đem ND98 và TT61 ra giải thích cả buổi ==>cuối cùng các bác thuế đã hiểu:dance2:
Thank cả nhà
 
Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều