Xử phạt như thế này có đúng kô?

Thảo luận trong 'Quản lý Thuế' bắt đầu bởi nhlong07, 2 Tháng một 2008.

Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.

3,652 lượt xem

1. nhlong07

nhlong07 Thành viên sơ cấp

:wall:Hiện nay cơ quan mình có nhận được quyết định xử phạt của cơ quan thuế, và họ có hướng dẫn từ ngày 01/07/2007 trở về trước thì số tiện nộp phạt= số tiền nộp chậm x 0.1% x số ngày nộp chậm. Vậy mình xin hỏi cái tỷ lệ 0.1% này thuộc thông tư nào hướng dẫn?:wall:

2. tiger2774

tiger2774 Thành viên sơ cấp

Luật thuế TNDN

Luật thuế GTGT

Từ ngày 01/07/2007, Luật Quản lý thuế có quy định

Bạn nghiên cứu thêm chỗ này:

=> Mức phạt nộp chậm sẽ áp dụng là 0.05%, chứ không tính 0.1% nữa.

3. NPT

NPT Thành viên thân thiết

Thời gian vi phạm rơi vào trước 1/7/2007 ngày Luật QLT có hiệu lực thi hành thì chịu phạt 0,1%/ ngày và từ 1/7/2007 thì chịu phạt 0,05%/ngày.Tỉ lệ qui định 1% nếuThuế GTGT thì tại TT32/2007/TT-BTC, thuế TNDN thì TT 128/2003/TT-BTC.

4. thanhhung

thanhhung LQT

Cái này nói rõ rồi mà:
    Nên vận dụng 0.05% thôi.

5. nhlong07

Trích TT 61:
    B>
    II>
    2. Mức xử phạt tiền là 0,05% số tiền thuế chậm nộp tính trên mỗi ngày chậm nộp.
    Số ngày chậm nộp tiền thuế bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ và được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp thuế theo quy định, thời hạn gia hạn nộp thuế, thời hạn ghi trong thông báo của cơ quan thuế, thời hạn ghi trong quyết định xử lý của cơ quan thuế, đến ngày người nộp thuế đã nộp đủ số tiền thuế chậm nộp vào Ngân sách Nhà nước ghi trên chứng từ nộp tiền vào Ngân sách Nhà nước.
    Vậy cho mình hỏi cơ quan thuế thông báo tiền nộp chậm+nộp phạt đến cty mình, vậy theo TT 61 trên thì mình nộp 0.05%/ngày hay 0.1%/ngày?

6. tiger2774

Bạn đặt ra 1 câu hỏi, trong đó có câu trả lời cho bản thân. Vậy mà bạn lại hỏi ngược lại câu trả lời đó rồi :wall:

Ở thời điểm này, chỉ áp dụng 1 mức duy nhất là 0.05%/ngày thôi nhé bạn.

7. nhlong07

Mình xin lỗi bác Tiger chút nge, do mình kô đưa ra câu hỏi đầy đủ:wall:, vì khi mình đến cơ quan thuế hỏi thì họ bảo TT61 chỉ áp dụng sau ngày 01/07/07, còn mức phạt tiền 0.1% được áp dụng trước ngày 01/07/07.Bởi vậy nên mình đang mơ hồ về 0.05% hay 0.1%, TT61 đúng hay cơ quan thuế hướng dẫn đúng? Nếu TT61 đúng thì mình chỉ nộp 0.05%/ngày, còn cơ quan thuế đúng thì mình nộp 0.1%/ngày. Mà số tiền nộp thì phải theo QD của cơ quan thuế.Hic:wall:

8. tiger2774

Cơ quan thuế phải làm theo Luật hướng dẫn, chứ không thể tự làm một mình được bạn ah. Vì thế Quyết định của cơ quan thuế ra cũng phải căn cứ trên các văn bản QPPL về thuế. Nếu thuế có hỏi thì bạn có thể đưa điều 66 Nghị định 98 ra nhé. Cần thiết nữa, bạn có thể Điều 80 Luật Ban hành văn bản ra luôn.

Túm lại, chỉ có 1 mức phạt: 0.05%/ngày

9. hồngtrường

hồngtrường Thành viên sơ cấp

Vậy túm lại là số nào thì đúng nhỉ ?? Bác Hổ đúng hay cơ quan thuế của bác nhlong07 đúng nhỉ :wall:

10. tiger2774

Cái này để nhlong07 xem lại thôi. Nhưng Bác Hổ không có ra quyết định xử phạt à nha. :dzo:

11. nhlong07

Cảm ơn tất cả mọi người. Nhờ có gia đình webketoan ma mấy bác thuế hiểu hơn 1 chút. hì hì
    Mình phải đem ND98 và TT61 ra giải thích cả buổi ==>cuối cùng các bác thuế đã hiểu:dance2:
    Thank cả nhà

Last edited: 4 Tháng một 2008
Trạng thái chủ đề:
Không mở trả lời sau này.