Hỏi về trợ cấp sau thai sản

• Thread starter linh611
  • Ngày gửi
L

linh611

Guest
27/3/07
48
0
6
TPHCM
các bạn cho mình hỏi tiền trợ cấp sau thai sản mình phải tính như thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI

Bạn muốn hỏi cụ thể thì phải đưa ra là lương người bạn định tính là bao nhiêu.
Còn trợ cấp thai sản thì nhiều loại lắm " sau khi sinh con, hay sau khi xảy thai ...vv

L

linh611

Guest
27/3/07
48
0
6
TPHCM
trợ cấp sau khi sinh con, ngoài 4 tháng lương và 3% BHYT thì nguoi đo còn được nhận thêm tiền gi nữa ko bạn?

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Bạn muốn hỏi cụ thể thì phải đưa ra là lương người bạn định tính là bao nhiêu.
Còn trợ cấp thai sản thì nhiều loại lắm " sau khi sinh con, hay sau khi xảy thai ...vv

Em cũng muốn hỏi câu hỏi như bạn Linh611, nhưng trường hợp của em là. Đáng lẽ theo chế độ thì người lao động sau khi sinh con phải đ­ược nghỉ 4 tháng và hưởng trợ cấp thai sản. Nhưng vì công việc ko thể bàn giao cho ai làm ( kế toán TH ) mà sau khi nghỉ 1 tháng ( Sinh mỏ), 3 tháng còn lại phải đi làm thì ngoài các khoản lương do BHXH cấp , người LD này còn được hưởng khoản trợ cấp nào nữa không ạ? ( Anh có văn bản nào hướng dẫn về TH này ko , cho em xin với) . Cám ơn anh.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cuối năm công việc bận quá nên mọi người bỏ rơi mình ròi hic hic hic .... help ..help...

nhihuong

nhihuong

Guest
31/10/07
89
0
6
Xa lắc xa lơ
Em cũng muốn hỏi câu hỏi như bạn Linh611, nhưng trường hợp của em là. Đáng lẽ theo chế độ thì người lao động sau khi sinh con phải đ­ược nghỉ 4 tháng và hưởng trợ cấp thai sản. Nhưng vì công việc ko thể bàn giao cho ai làm ( kế toán TH ) mà sau khi nghỉ 1 tháng ( Sinh mỏ), 3 tháng còn lại phải đi làm thì ngoài các khoản lương do BHXH cấp , người LD này còn được hưởng khoản trợ cấp nào nữa không ạ? ( Anh có văn bản nào hướng dẫn về TH này ko , cho em xin với) . Cám ơn anh.

Ngoài trợ cấp do BHXH chi trả thì người đó còn được hưởng lương do DN trả trong thời gian người đó đi làm nữa và nếu DN có quỹ phúc lợi thì có thể trả thêm. (Cái này đặc thù mà linh hoạt thui)

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Khi thai sản , thì được nhận trợ cấp là 4 tháng theo tiền lương tham gia BHXH + 2 tháng trợ cấp thai sản theo lương tối thiểu , ngoài ra người thai sản phải tự nộp 3%BHYT
Nếu đi làm sớm thì được hưởng thêm lương do công ty trả , khi đi làm sớm phải có giấy của BS là đi làm không ảnh hưởng gì đến sức khỏe
chào

P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Người lao động nghỉ thai sản được BHXH trợ cấp 4 tháng lương (theo mức tham gia đóng BHXH) + 2 lần mức lương tối thiểu của NN , được trợ cấp một lần khi sinh con không quá 300.000 đồng, được trợ cấp nuôi con nhỏ cho tới khi con đủ 6 tuổi (năm nào cũng lĩnh khoản này mà ko nhớ là bao nhiêu :) ) phải nộp 3% BHYT.

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Người lao động nghỉ thai sản được BHXH trợ cấp 4 tháng lương (theo mức tham gia đóng BHXH) + 2 lần mức lương tối thiểu của NN , được trợ cấp một lần khi sinh con không quá 300.000 đồng, được trợ cấp nuôi con nhỏ cho tới khi con đủ 6 tuổi (năm nào cũng lĩnh khoản này mà ko nhớ là bao nhiêu :) ) phải nộp 3% BHYT.
Cái khoản trợ cấp nuôi con nhỏ cho tới khi con đủ 6 tuổi ở chỗ nào vậy chị! Sao em ko thấy ạ? Chị chỉ cho em với em xin cảm ơn ạ.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cái khoản trợ cấp nuôi con nhỏ cho tới khi con đủ 6 tuổi ở chỗ nào vậy chị! Sao em ko thấy ạ? Chị chỉ cho em với em xin cảm ơn ạ.

Em cũng có câu hỏi như chị Bong, quả thật em chưa nghe điều này bao giờ.

B

bimbim

Guest
28/2/06
40
0
6
40
tphcm
mấy anh chị ơi, cty em tháng này có 1 chị nghỉ thai sản, em phải làm những mẫu biểu cần thiết và thủ tục làm chế độ thai sản cho chị ấy như thế nào ạ, chỉ dùm em với, em cám ơn nhiều lắm

T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
Bạn tham khảo trong luật BHXH để biết thủ tục nhé: Số 71/2006/QH11 ngày 29/06/2006.

Sửa lần cuối:
P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
@ Bong05 va Quynh Ly: Mình vừa kiểm tra lại, bên mình chi trợ cấp nuôi con nhỏ từ 4312 (sorry nhé :) )

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
@ Bong05 va Quynh Ly: Mình vừa kiểm tra lại, bên mình chi trợ cấp nuôi con nhỏ từ 4312 (sorry nhé :) )
Híc híc .. chị này.. Chị làm em mừng hụt.:wall::wall::wall: Trước kia cơ quan em cũng có người sinh được 1 tháng rồi đi làm. Cuối năm chị ấy cũng được hưởng lương tăng thêm như mọi người khác. Hình như em có được đọc ở đâu đó ( híc dạo này đầu óc kém quá...) rằng khi đi làm trước thời hạn thì được người lao động đó sẽ được thanh toán 1 khoản lương theo diện làm ngoài giờ. Nhưng ở Văn bản nào thì ko rõ lắm ( tại em ko làm về mảng lương nên cũng hơi kém hì...). Có anh chị nào được đọc rồi ( ko biết có ai ko nữa...) thì lên tiếng giúp em với nhé. Thanks

L

lethituyet

Guest
6/6/08
1
0
0
41
Thanh Hóa
Em có điều này mong các anh chị đi trước ai biết thì giúp em vơi:
Cty của bạn em là cty vốn 100% nước ngoài, nhưng mới thành lập từ tháng7/2007 nên năm 2007 Cty ko thuê BC kiểm toán. Và BCTC năm 2007 có một số lỗi sau:

1. Phần góp vốn thực tế it hơn trên giấy đăng ký kinh doanh. Nhưng trên BCD kế toán lại ghi nhận theo số vốn góp trên giây đăng ký, và phần còn lại chưa góp thì KT ghi nhận vào TK 1388.

2. Tất cả số tiền mà khách hàng đã thanh toán lại nghi nhận vào TK phải trả cho người bán(TK331),

Như vậy sang năm 2008 thì em lấy số dư như thế nào cho đúng.
Em có được phép tự điều chỉnh 2 chỉ tiêu trên để GD ký đóng dâu không? Hay em vẫn để số liệu trên BCD như vậy và chỉ thay nội dung phải trả người bán bằng TK khách hàng trả trước để năm 2008 em làm cho đúng công nợ.
Anh chị nào biết thì giúp em với.
Cảm ơn nhiều

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh

Bạn ơi cho mình xin VB trợ cấp nuôi con nhỏ đi bạn
Chào
:banana: :banana: :banana:

M

mai261079

Guest
23/6/08
4
0
0
44
Hà Nội
cho mình hỏi về thủ tục hưởng trợ cấp sau thai sản

Cho mình hỏi thêm nhé! công ty mình tính tiền nộp BHXH theo hệ số lương 2.34 nhân lương cơ bản là 480.000 thì khi nghỉ đẻ được hưởng bao nhiu tiền trợ cấp của BH ?hic hic!!!!

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi
Cho mình hỏi thêm nhé! công ty mình tính tiền nộp BHXH theo hệ số lương 2.34 nhân lương cơ bản là 480.000 thì khi nghỉ đẻ được hưởng bao nhiu tiền trợ cấp của BH ?hic hic!!!!

Mức lương nộp BH của bạn là: 480.000x2,34=1.123.200
Bạn sẽ được nhận từ BH: 1.123.200x4 +480.000x2=5.452.800

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
- Mức lương đóng BH của bạn là: 480.000 x 2,34 = 1.123.200 đ x 4 tháng = 4.492.800 đ
- Trợ cấp nuôi con nhỏ 02 tháng tiền lương cơ bản: 480.000 x 2 = 960.000 đ
- Tiền dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau khi sinh ( nếu hết 4 tháng mà bạn vẫn còn yếu thì được nghỉ thêm từ 5 - 10 ngày và được hưởng 25% tiền lương/ngày ( dưỡng sức ở nhà) và 40% (45% ko nhớ lẵm) ở nơi tập trung)

M

mai261079

Guest
23/6/08
4
0
0
44
Hà Nội
Trợ cấp thai sản

oh, khoản trợ cấp một lần khi sinh con không quá 300.000 và trợ cấp nuôi con đến 6 tuổi ở văn bản nào thế chị? chỉ dùm em kiếm đọc để biết với. em cảm ơn!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA