Hóa đơn bị sai MST

• Thread starter winter79
  • Ngày gửi
W

winter79

Guest
18/12/07
83
1
0
HCM
Khách hàng xuất cho bên mình 1 HĐơn GTGT,MST bị thiếu nên bên bán tự thêm vào --> ghi ko đúng ô theo quy định
Bây giờ làm báo cáo mình phát hiện ra, không thể xuất lại hóa đơn vì đã qua năm 2008
Vậy mình fải làm như thế nào? Hóa đơn này tiền thuế GTGT đến 8.000.000.?
Mình có thể làm BB điều chỉnh hóa đơn được ko?

Cả nhà giúp mình với nhé, Tks nhiều nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Khách hàng xuất cho bên mình 1 HĐơn GTGT,MST bị thiếu nên bên bán tự thêm vào --> ghi ko đúng ô theo quy định
Bây giờ làm báo cáo mình phát hiện ra, không thể xuất lại hóa đơn vì đã qua năm 2008

Bạn tham khảo thêm ở đây nhé

http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=34215

H

HUNGHIENGIANG

Guest
29/11/07
122
0
0
THANH XUÂN -HN
bạn bảo họ gạch đi và ghi lại lên trên rồi cộp dấu vào thế là xong

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Cái người này suốt ngày thấy toàn chỉ người khác sửa hóa đơn sai bằng một cách còn sai nghiêm trọng hơn. Bạn chú ý là không cho phép sửa hóa đơn sai bằng cách sửa trực tiếp lên hóa đơn rồi đóng dấu lên chỗ sửa sai đó đâu nhé.

Bạn đã từng tham gia kiểm tra quyết toán thuế lần nào chưa???

C

Cao Anh Lai

Trung cấp
27/10/06
117
0
0
43
Tp Ho Chi Minh
Tôi nghĩ chỉ cần làm biên bản điều chỉnh là xong, rất đơn giản.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Cái người này suốt ngày thấy toàn chỉ người khác sửa hóa đơn sai bằng một cách còn sai nghiêm trọng hơn. Bạn chú ý là không cho phép sửa hóa đơn sai bằng cách sửa trực tiếp lên hóa đơn rồi đóng dấu lên chỗ sửa sai đó đâu nhé.

Bạn đã từng tham gia kiểm tra quyết toán thuế lần nào chưa???

Chào anh! Nếu sửa cùng cả 3 liên và sau đó đóng dấu thì được đúng không ạh?

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Hên xui, nếu cơ quan thuế "du di" thì nó khác, nếu cơ quan thuế "xiết" thì nó khác. Bởi vì chẳng có văn bản nào cho phép điều chỉnh bằng biên bản mà chỉ có hướng dẫn hủy hóa đơn viết sai.

Chào anh! Nếu sửa cùng cả 3 liên và sau đó đóng dấu thì được đúng không ạh?
Dạ cũng không luôn ạh. :error: Việc đóng dấu lên vị trí sửa sai chả có ích gì cả. Nó chỉ là "lậy ông tôi ở bụi này" mà thôi.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Hên xui, nếu cơ quan thuế "du di" thì nó khác, nếu cơ quan thuế "xiết" thì nó khác. Bởi vì chẳng có văn bản nào cho phép điều chỉnh bằng biên bản mà chỉ có hướng dẫn hủy hóa đơn viết sai.

Dạ cũng không luôn ạh. :error: Việc đóng dấu lên vị trí sửa sai chả có ích gì cả. Nó chỉ là "lậy ông tôi ở bụi này" mà thôi.

Dạ thưa anh! Em có hỏi cán bộ quản lý thuế, anh ấy có hướng dẫn là nếu sửa cả 3 liên (in giấy than), sau đó cộp dấu thì đc. Nhưng hóa đơn của em lại sửa trực tiếp lên mới dở... :wall::wall::wall:

H

HBP7107

Guest
7/1/08
1
0
0
Hồ CHí Minh

Bạn vẫn có thể làm biên bản điều chỉnh hóa đơn, đính kèm hợp đồng kinh tế là ok. Chỉ có số lượng và đơn giá là bắt buộc phải hủy thôi,

mysterman

mysterman

Guest
Dạ thưa anh! Em có hỏi cán bộ quản lý thuế, anh ấy có hướng dẫn là nếu sửa cả 3 liên (in giấy than), sau đó cộp dấu thì đc.

Anh quản lý thuế ở CCT nào hướng dẫn "cộp dấu" vậy bạn? Bạn thử tìm xem có văn bản nào cho phép sửa hoán đơn rồi "cộp dấu" lên không?

Nếu hoá đơn bị sai bất cứ chỉ tiêu nào đều phải huỷ bỏ và xuất lại hoá đơn khác.

Sửa lần cuối:
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Ặc...có 1 vấn đề nhỏ xíu mà các bác tranh luận chạy vòng vòng quanh Luật.
Theo nguyên tắc (thông tư 120) thì không có chuyện làm biên bản điều chỉnh khi viết sai hóa đơn, chỉ có biên bản hủy và xuất hóa đơn khác mà thôi.

OldNTV nói:
Hên xui, nếu cơ quan thuế "du di" thì nó khác, nếu cơ quan thuế "xiết" thì nó khác. Bởi vì chẳng có văn bản nào cho phép điều chỉnh bằng biên bản mà chỉ có hướng dẫn hủy hóa đơn viết sai

Như OldNTV thế này thì nó thực tế.

Cao Anh Lai nói:

HUNGHIENGIANG nói:

HBP7107 nói:
Bạn vẫn có thể làm biên bản điều chỉnh hóa đơn, đính kèm hợp đồng kinh tế là ok. Chỉ có số lượng và đơn giá là bắt buộc phải hủy thôi,

3 trường hợp này không thể áp dụng được nhé bạn.

Trích Thông tư 120
1.7- Hóa đơn được dùng để khấu trừ thuế GTGT, hoàn thuế GTGT, tính chi phí hợp lý, thanh toán tiền phải là:
a- Hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ.
- Hóa đơn mua hàng hoá, dịch vụ bản gốc, liên 2 (liên giao khách hàng).
- Hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu, nội dung theo quy định và phải nguyên vẹn.
- Số liệu, chữ viết, đánh máy hoặc in trên hóa đơn phải rõ ràng, đầy đủ, chính xác theo đúng quy định, không bị tẩy xóa, sửa chữa.

The End nói:
Dạ thưa anh! Em có hỏi cán bộ quản lý thuế, anh ấy có hướng dẫn là nếu sửa cả 3 liên (in giấy than), sau đó cộp dấu thì đc. Nhưng hóa đơn của em lại sửa trực tiếp lên mới dở...

Cái này gọi là "du di" đó bạn.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Ặc...có 1 vấn đề nhỏ xíu mà các bác tranh luận chạy vòng vòng quanh Luật.
Theo nguyên tắc (thông tư 120) thì không có chuyện làm biên bản điều chỉnh khi viết sai hóa đơn, chỉ có biên bản hủy và xuất hóa đơn khác mà thôi.

Giả dụ MST chỉ sai có 1 con thì có được làm biên bản điều chỉnh không bác Hổ.
Em có nghe giang hồ đồn là trường hợp này được làm biên bản điều chỉnh đấy bác.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Giả dụ MST chỉ sai có 1 con thì có được làm biên bản điều chỉnh không bác Hổ.
Em có nghe giang hồ đồn là trường hợp này được làm biên bản điều chỉnh đấy bác.

Tại sao có chữ giả sử? Anh đã nói rõ ràng rồi mà, nếu sai thì phải hủy. Giang hồ đồn là chuyện của giang hồ làm, nhưng giang hồ không có cầm Luật của Quốc Hội trong tay, chỉ cầm Luật giang hồ thôi.

nhlong07

nhlong07

Guest
3/11/07
116
0
0
Quang Tri
Mấy bác du di thì qua kô du di thì bị chụp, tóm lại mọi cái tùy thuộc vào ngoại giao

L

LongKT

Guest
18/12/06
21
0
0
41
Hà Nội
Nhân tiện các bác tranh luận sôi nổi cho em hỏi chút. Chỗ em có mấy cái đầu vào nhưng lại ghi ko đủ địa chỉ của người mua. VD : chỉ ghi địa chỉ Hà nội có đc ko. Có cái lại viết sai địa chỉ người mua. Vậy những hóa đơn ấy có đc chấp nhận không.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Dạ thưa anh! Em có hỏi cán bộ quản lý thuế, anh ấy có hướng dẫn là nếu sửa cả 3 liên (in giấy than), sau đó cộp dấu thì đc. Nhưng hóa đơn của em lại sửa trực tiếp lên mới dở... :wall::wall::wall:
Bạn thử gửi công văn hỏi rồi bảo anh cán bộ quản lý thuế ấy trả lời bằng văn bản để làm cái đối chứng mà an tâm, kẻo không thì lời nói gió bay. Hôm nay anh ấy quản lý, ngày mốt chị khác xuống quyết toán, giở luật ra xử đẹp bạn, biết đâu mà lần.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Nhân tiện các bác tranh luận sôi nổi cho em hỏi chút. Chỗ em có mấy cái đầu vào nhưng lại ghi ko đủ địa chỉ của người mua. VD : chỉ ghi địa chỉ Hà nội có đc ko. Có cái lại viết sai địa chỉ người mua. Vậy những hóa đơn ấy có đc chấp nhận không.

Bạn xem lại bài số 11 nha. :wall:

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Vậy là chết tui rồi, trước giờ sai địa chỉ mình thường lập biên bản điều chỉnh, và mới nhất Cty FPT Hà Nội có thay đổi địa chỉ nhưng không thông báo làm mình xuất địa chỉ cũ, họ cũng gửi cho mình biên bản điều chỉnh thành địa chỉ mới rồi hai bên ký vào !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA