Các loại quyết toán cuối năm

• Thread starter Thamht
  • Ngày gửi
T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Các bác ơi cho em hỏi với! Đầu năm 2008 mình phải nộp những giấy tờ gì ạ? Em đã đọc topic "những việc cần làm cuối năm 2007 và đầu năm 2008" nhưng có 1 số em chưa hiểu.
Thứ nhất: Có phải làm tờ khai quyết toán thuế GTGT không?
Thứ hai: Có phải làm thanh quyết toán tình hình sử dụng hóa đơn hàng năm không?
Thứ ba: Đăng ký lương và phương pháp trích khấu hao TSCĐ không phải nộp nữa, đúng không?
Thứ tư: Bên em chưa đăng ký phương pháp tính thuế GTGT (Bên em hoạt động trong lĩnh vực phần mềm, không chịu thuế GTGT nên năm vừa rùi khai theo mẫu của DN áp dụng phương pháp khấu trừ thuế). Vậy năm 2008 này, bên có phải đăng ký phương pháp tính thuế GTGT không?
Cảm ơn các bác nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoangyeu

hoangyeu

Trung cấp
29/5/07
177
1
0
17
Hà nội
bạn đọc lại các bài viết khác đi, các thành viên nói rất nhiều về vần đề này rồi. còn bảng đăng ký lương , doanh thu thì k phải làm nữa

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
bạn đọc lại các bài viết khác đi, các thành viên nói rất nhiều về vần đề này rồi. còn bảng đăng ký lương , doanh thu thì k phải làm nữa
Mình cũng đã đọc rùi, nhưng mà không hiểu mấy vấn đề này nên mới phải tạo topic mới! Thế cho mình hỏi luôn nhé! Bên mình có phải đăng ký phương pháp tính thuế GTGT không?

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Các bác ơi cho em hỏi với! Đầu năm 2008 mình phải nộp những giấy tờ gì ạ? Em đã đọc topic "những việc cần làm cuối năm 2007 và đầu năm 2008" nhưng có 1 số em chưa hiểu.
Thứ nhất: Có phải làm tờ khai quyết toán thuế GTGT không? => cái này được miễn lâu rồi bạn.
Thứ hai: Có phải làm thanh quyết toán tình hình sử dụng hóa đơn hàng năm không? => chắc chắn có
Thứ ba: Đăng ký lương và phương pháp trích khấu hao TSCĐ không phải nộp nữa, đúng không? => theo TT134 thì khỏi (nhưng bạn sẽ nộp bổ sung khi có TSCĐ mới phát sinh)
Thứ tư: Bên em chưa đăng ký phương pháp tính thuế GTGT (Bên em hoạt động trong lĩnh vực phần mềm, không chịu thuế GTGT nên năm vừa rùi khai theo mẫu của DN áp dụng phương pháp khấu trừ thuế). Vậy năm 2008 này, bên có phải đăng ký phương pháp tính thuế GTGT không? => có bạn ạ
Cảm ơn các bác nhiều!

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Cảm ơn bác Nguyen Minh Kha nhiều nhiều nhé!

T

TruongThuPhuong

Guest
13/11/07
29
0
0
47
Hà nội
Cac ban oi cho to hoi TT134 phan nao noi la khong phai dang ky luong chi gium to voi nhe. To chua thay dau ca...

NguyenThiMyLien

NguyenThiMyLien

Trung cấp
5/6/07
99
1
8
VungTau
vậy Kha ơi cho mình hỏi, nếu thành viên góp vốn bằng TSCĐ thì có phải đăng ký trích khấu hao k ?

Nguyen Minh Kha

Nguyen Minh Kha

...Tổng hợp tùm lum...
Cac ban oi cho to hoi TT134 phan nao noi la khong phai dang ky luong chi gium to voi nhe. To chua thay dau ca...

Đợt tập huấn gần đây nhất vào ngày 12, 13, 14/12:
"
HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN THUẾ TNDN
theo Nghị định số 24/2007/NĐ-CP ngày 14/02/2007 & TT 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007

...Phần A: Phạm vi áp dụng thuế TNDN
...III.Chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN:
...4.Chi phí tiền lương, tiền công:
Bỏ quy định: Hàng năm cơ sở kinh doanh phải đăng ký kế hoạch tiền lương với cơ quan thuế.."

NguyenThiMyLien nói:
vậy Kha ơi cho mình hỏi, nếu thành viên góp vốn bằng TSCĐ thì có phải đăng ký trích khấu hao k ?

Đối với TSCĐ có phát sinh trong năm thì vẫn fải đăng ký trích khấu hao dù đó là dưới hình thức góp vốn = tài sản.

Sửa lần cuối:
T

TruongThuPhuong

Guest
13/11/07
29
0
0
47
Hà nội
Ban Kha oi TT 134 phan III la Cac khoan chi phi khong tinh vao chi phi hop ly khi xac dinh thu nhap chiu thue to khong tim thay
Ban co the lien lac voi to theo so DT 098.312.7576 duoc khong

gautrang202

gautrang202

Guest
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
Ban Kha oi TT 134 phan III la Cac khoan chi phi khong tinh vao chi phi hop ly khi xac dinh thu nhap chiu thue to khong tim thay
Ban co the lien lac voi to theo so DT 098.312.7576 duoc khong
Mình đã trích riêng ra một trang rồi, bạn tham khảo nha.
Thân.

Đính kèm

• Phan III. Chi phi khong tinh vao chi phi hop ly.doc
    72.5 KB · Lượt xem: 142
T

TruongThuPhuong

Guest
13/11/07
29
0
0
47
Hà nội
Khong to dang hoi la khong phai dang ky luong voi co quan thue nua co ma ban gautrang202 oi. Vi ban Kha noi la o phan III muc 4

D

datbazan

Guest
13/12/07
1
0
0
43
Gia Lai
Tờ khai QT thuế GTGT bỏ khi nào? Có TT, NĐ nào hướng dẫn k vậy a?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA