Mua tài sản trả góp.

• Thread starter IT wa Ktoan
  • Ngày gửi
I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
267
6
18
TP.HCM
Các pác gần xa cho mình tham khảo cái này tí. Cty mình mới mua Tài sản từ một cty khác hồi tháng 11.2007, nhưng chỉ trả 30% trong tổng tiền, số còn lại là do bên Cty CHo thuê tài chính trả. Sau này cty mình phải trả tiền vốn và lãi cho cty cho thuê tài chính mỗi quý 1 lần theo hợp đồng đã ký theo hình thức trả góp. Vậy mình phải định khoản ntn?
Mình là dân IT nhưng thích ktoán nên mới wa thử sức mà chưa có kinh nghiệm. Mong các pác chỉ giáo. Thanks!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hungnhung

Guest
3/10/07
26
0
0
42
Đà nẵng
Thế thì bạn cứ hạch toán như trường hợp mua TSCD trả góp thui.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
267
6
18
TP.HCM
Bạn ơi, bạn có thể định khoản giúp mình được ko?Ví dụ như mỗi quý trả tiền gốc và lãi thì phải hạch toán ra sao? Thanks.

Kuki

Kuki

Guest
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
Các pác gần xa cho mình tham khảo cái này tí. Cty mình mới mua Tài sản từ một cty khác hồi tháng 11.2007, nhưng chỉ trả 30% trong tổng tiền, số còn lại là do bên Cty CHo thuê tài chính trả. Sau này cty mình phải trả tiền vốn và lãi cho cty cho thuê tài chính mỗi quý 1 lần theo hợp đồng đã ký theo hình thức trả góp. Vậy mình phải định khoản ntn?
Mình là dân IT nhưng thích ktoán nên mới wa thử sức mà chưa có kinh nghiệm. Mong các pác chỉ giáo. Thanks!

Theo em nghĩ thì phải cụ thể :

Về giá trị , về đặc điểm tài sản , về thời điểm chuyễn giao sở hữu, về điều khoản mà Cty TC trả ... mới nhận diện một cách chính xác bản chất nghiệp vụ là gì , ai bán cho ai.

T

thuytien2903

Guest
6/1/08
4
0
0
44
Binh Duong
Ben Mình tháng trước cung mua oto trả gop, ben minh tra 35%, 65% còn lại do bên ngân hàng mà công ty minh vay vốn trả , mình cũng đang bí vì không biết hạch toán ra lam sao day, hàng tháng bên công ty mình phải trả cả gốc và lãi cho ngân hàng ,các ban giúp mình hạch toán với, thanks!

T

thuytien2903

Guest
6/1/08
4
0
0
44
Binh Duong
ban hungnhung bảo là hạch toán như trwowngf hợp mua tSCD trả góp nhwng mình vẫn chưa hiểu, bạn có thể dẫn chứng ra được không

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
như thế này nhé:
N 211 ( nguyên giá mua vào)
N 133 ( Thuế GTGT KT nếu có)
N 242 ( Chi phí trả trước dài hạn( phần trả lãi chậm là số chênh lệch giữa tổng số tiền phải thanh toán - giá mua trả tiền ngay- thuế GTGT))
C 331 ( phải trả cho người bán)

đến quý thanh toán ( định kì thanh toán)
N 331
C 111,112( số phải trả định kì bao gồm cả giá gốc và lãi trả góp phải trả định kì)

đồng thời bạn phải tính vào chi phí theo số lãi trả góp phải trả của từng kì:
N 635 ( chi phí tài chính)
C 242 ( chi phí trả trước dài hạn)
C 142 ( nếu có sự kết chuyển chi phí trả trước DH thành chi phí trả trước NH)

thân!

Thân gởi bạn Thủy tiên ở bình dương luôn! hihi tại mấy hôm nay bạn quá không trả lời bạn đc.
các chi phí trước bạ, chi phí mua BH.. bạn nên đưa vào chi phí QLDN
còn phí chạy thử, ... bạn đưa vào nguyên giá nha

Sửa lần cuối:
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Trước hết hạch toán toàn bộ giá trị tài sản bình thường
Ghi có 331 - nợ 211 và nợ 133
Hàng tháng khi trả góp gồm 3 phần
doanh nghiệp trả ghi có 111, 112 nợ 331
Vay vốn ngan hàng trả ghi có 311 hoặc 341 nợ 331
Phần trả lãi gồm hai phần
Trả lãi cho đơn vị bán trả góp ghi nợ 635 có 331
Trả lãi phần vốn vay ngân hàng ghi nợ 635 có 111, 112

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trước hết hạch toán toàn bộ giá trị tài sản bình thường
Ghi có 331 - nợ 211 và nợ 133
Hàng tháng khi trả góp gồm 3 phần
doanh nghiệp trả ghi có 111, 112 nợ 331
Vay vốn ngan hàng trả ghi có 311 hoặc 341 nợ 331
Phần trả lãi gồm hai phần
Trả lãi cho đơn vị bán trả góp ghi nợ 635 có 331
Trả lãi phần vốn vay ngân hàng ghi nợ 635 có 111, 112

Nếu mua TSCĐ trả góp thì giá hạch toán sẽ là giá ghi trên HĐ(đã bao gồm cả tiền lãi) và không có phát sinh lãi trả góp hàng tháng, chỉ phát sinh tiền lãi hàng tháng phải trả cho ngân hàng nếu vay tiền ngân hàng để mua TSCĐ!

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

Khi mua bạn hạch toán :
Nợ 211, 133
Có 111, 112 : Phần DN trả.
Có 342 : Phần Công ty cho thuê TC trả.
Sau này khi trả tiền cho công ty cho thuê TC :
Nợ 342 : Nợ gốc.
Nợ 635 : Lãi.
Có 111, 112 : Gốc + Lãi.

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
cho tớ hỏi nhé
211 là giá đã thanh toán hay tổng giá trị của TS đó
211 là nguyên giá ( + chi phí vận chuyển, chạy thử...) nếu CTy bạn tính thuế theo PP trực tiếp ( ko phải khấu trừ) thi cộng cả tiền thuế GTGT luôn. thân

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
40
Lao Cai
Đồng ý với bác ATM919. Bất cứ mua một TSCĐ hay một mặt hàng nào đó thì giá hạch toán phải là giá ghi trên hóa đơn chứ. Sao lại có khoản lãi trả góp là như thế nào. Khi mua TSCĐ thì khoản đó họ phải ghi thẳng lên hóa đơn chứ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA