Không sử dụng hóa đơn bị thu hồi lại? Vậy có đúng không?

• Thread starter dohaibac
  • Ngày gửi
D

dohaibac

Guest
29/8/05
1
0
0
42
Ha noi
:wall: công ty em mới thành lập, em đi mua được hóa đơn rùi, nhưng sáng nay lại thấy bên cục thuế Tân Bình gọi cho em, báo là nếu tháng này vẫn không xuất hóa đơn nào đi thì sẽ bị thu hồi hóa đơn đã mua, hic hic. Các bác có gặp vụ này bao giờ chưa? chỉ cho em với :wall:
Họ kêu 3 tháng sau ko xuất hóa đơn là thu. hu hu . help me!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Cty En kinh doanh nghaønh gì vậy? có thật sự chưa có doanh thu ko? Nếu thật sự chưa có thì ko có vấn đề gì hết. CQ thuế chỉ dọa thui. ko có quy định nào ko có bán hàng mà xuất hóa đơn cả.
Thank

M

masterbet

Guest
15/10/07
2
0
1
37
Afghanistan
Thu hồi hóa đơn

Việc xuất hóa đơn vào thời điểm nào là do đặc điểm nghành nghề kinh doanh của từng doanh nghiệp. vd như các doanh nghiệp xây dựng chỉ xuất hóa đơn khi hoành thành công trình hay hạng mục công trình thôi chứ đâu có phụ thuộc vào thời điểm. nếu công ty bạn giải trình được việc chưa có doanh thu hoặc chưa xác định được thời điểm xác định doanh thu thì chi cục thuế cũng không thể thu hồi hóa đơn của bạn được. có lẽ định ABC chăng cái này thì chịu rồi:drummer:

C

CK7

Guest
6/3/07
31
0
0
HN
Hi! Đúng là thuế họ hay bắt bí người khác mà, hồi trước, khi công ty mình mới thành lập, do chưa phát sinh doanh thu, nên sau khi thành lập 3 tháng, công ty tớ mới đăng ký mua hóa đơn (bị phạt do chậm mua).
Bạn cứ yên tâm đi, còn những 3 tháng nữa cơ mà, bên công ty bạn mình cũng mua về nhưng mãi một thời gian sau mới xuất hóa đơn, mà nào có thấy các bác thuế đòi lại đâu.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Cơ quan thuế đề phòng các DN thành lập để chỉ mua HĐ và sau đó bán lại đó mà. Nếu chúng ta có cơ sở chứng minh DN chưa có doanh thu nên chưa xuất HĐ thì không việc gì đâu !

vivalci83v

vivalci83v

Trung cấp
20/12/07
140
0
0
41
Lao Cai
Làm gì có quy định nào là sau ba tháng không xuất hóa đơn thì cơ quan thuế thu hồi hóa đơn. Thật là vớ vẩn!?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
:wall: công ty em mới thành lập, em đi mua được hóa đơn rùi, nhưng sáng nay lại thấy bên cục thuế Tân Bình gọi cho em, báo là nếu tháng này vẫn không xuất hóa đơn nào đi thì sẽ bị thu hồi hóa đơn đã mua, hic hic. Các bác có gặp vụ này bao giờ chưa? chỉ cho em với :wall:

Em này, hóa đơn DN mua về chỉ có 1 mục đích là xuất cho khách hàng thôi. Nếu chưa sử dụng tới (3 tháng rùi) thì đem trả lại cơ quan thuế cho rùi. Đỡ mất công coi chừng nó, mất thì lại mệt nữa. Khi nào có nhu cầu thì lên mua, nhanh mờ :friend:

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Họ không dọa đâu, nếu thực tế DN chưa có nhu cầu cần sử dụng hóa đơn thì sẽ thu hồi. Khi nào thực sự cần thì mới cấp lại. Thu hồi hóa đơn để tránh xảy ra chuyện tiêu cực, mình không cần thì giữ quyển hóa đơn mới trị giá 45 triệu để làm gì, trả lại cho nhẹ nợ, việc gì phải khóc

C

chim_bien

Guest
1/11/03
62
0
0
3 tháng mà chưa sử dụng đến hóa đơn ( liệu có thật ko) nếu mà không muốn trả lại thì viết một cái độ hơn 100n thế là có viết rồi. cho họ đỡ kêu.

K

khoqua75

Guest
23/10/07
486
1
0
Họ không dọa đâu, nếu thực tế DN chưa có nhu cầu cần sử dụng hóa đơn thì sẽ thu hồi. Khi nào thực sự cần thì mới cấp lại. Thu hồi hóa đơn để tránh xảy ra chuyện tiêu cực, mình không cần thì giữ quyển hóa đơn mới trị giá 45 triệu để làm gì, trả lại cho nhẹ nợ, việc gì phải khóc

BẠn có CV nào nói về việc này ko pót lên cho cả nhà xem với. Vì mình cũng có nhận 1 cty xây dựng có khi đến 6 tháng chưa xuất tờ nào cả, mà họ cũng ko nói gì.

Theo TT120 Hướng dẫn thi hành Nghị định số: 89/2002/NĐ-CP ngà07/11/2002 của Chính phủ về việc in, phát hành, sử dụng, quản lý hoá đơn

3.3- Cơ quan thuế có quyền thu hồi: Hoá đơn hết hạn sử dụng, hoá đơn đổi mẫu, hoá đơn đã thông báo mất nhưng tìm lại được; hoá đơn in trùng ký hiệu, trùng số; hoá đơn rách, nát, hoá đơn sử dụng không đúng quy định; số tiền thu được do bán hoá đơn trái quy định tại Thông tư này.

Ko biết có CV nào mới quy định về việc thu hồi hóa đơn hay ko nữa vì TT này lâu wa rồi

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
BẠn có CV nào nói về việc này ko pót lên cho cả nhà xem với. Vì mình cũng có nhận 1 cty xây dựng có khi đến 6 tháng chưa xuất tờ nào cả, mà họ cũng ko nói gì.
Công ty xây dựng đã và đang hoạt động thì một năm không xuất tờ hóa đơn nào cũng bình thường. Trường hợp kia là công ty mới thành lập, thành lập ra nhưng chưa đến lúc cần hóa đơn thì thu hồi lại, tránh việc doanh nghiệp ma lập ra rồi mua hóa đơn xong ôm hóa đơn lặn mất. Mỗi tờ hóa đơn bị mất sau đó có thể được ghi là bán xe tăng, máy bay, tên lửa gì đó để khấu trừ thuế, để hợp pháp chi phí..., thu hồi lại là thu hồi, thế thôi.

Công văn hả, hỏi bác cọp già đó.

L

linh2610

Guest
12/12/07
20
0
0
chỉ có anh và em
hic. Hóa đơn viết hay không là quyền của mình mà (tùy thuộc vào tình hình của từng công ty chứ). Mình nghĩ bạn đang bị quản lý thuế dọa thôi. K có việc gì đâu. Mà kể cả có bị thu thì sao chứ? Đỡ nặng bụng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA