Công việc của kế toán TSCĐ

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
MrLonely nói:
Tôi không học chuyên về kế toán. Nhưng hiện tại tôi mới vào làm việc cho 1 Cty trong vai trò một nhân viên kế toán, hiện tại đang thử việc.
Sau khi tiếp xúc với công việc tôi cảm thấy rất khó định hình được công việc sẽ phải làm gì. Khác hẳn so với công việc trước tôi đã làm. Ở công ty mới này, tôi không thể hình dung được những công việc cụ thể mà 1 nhân viên kế toán TSCĐ cần làm, vì vậy tôi không yhể lập cho mình 1 kế hoạch làm việc cụ thể.
Vậy bạn có thể cho tôi biết 1 chút kinh nghiệm của bản thân bạn khi làm trong lĩnh vực là 1 kế toán viên?
Làm 1 kế toán TSCĐ thì cần có những kiến thức như thế nào để hình dung ra toàn bọ những công việc cần làm?
Thanks for your help!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

LaptopIBM

Guest
5/1/08
3
0
0
HN
Công việc kế toán thật ra cũng có rất nhiều việc phải làm tuy nhiên phải tưng bước nhé:
Trước tiên bạn nên làm quen từ những điều thật đơn giản để giải quyết được công việc phát sinh từng ngày. Ví dụ: Cách viết hóa đơn GTGT, biết viết phiếu thu, chi hàng ngày
Còn về vấn đề TSCD: Bạn phải tìm hiểu về nguyên giá TS, thời gian khâu hao, giá trị khấu hao 1 tháng. Cái này có thể xem báo cáo TSCD của kế toán trước để lại.Nếu là TSCD mới mua thì bạn lên mạng search 'TSCD' để tìm hiểu nhé.
à nhớ là phải biết kê khai thuế GTGT hàng tháng nhe.
Công việc hàng ngày mà trôi thì sếp sẽ tạm nhận thôi, còn sổ sách từ từ tìm hiểu.

Sửa lần cuối:
Nina

Nina

Trung cấp
20/12/06
68
0
6
Đâu đó trên WKT.
Thuc chat thi cung don gian thoi ban a.Ban chỉ cần biết định khoản,phân loại nghiệp vụ và biết TSCD phải co nguyên giá ít nhất là bao nhiêu?Khi tính khấu hao bạn ko tính thuế GTGT,và tính khấu hao theo mức tính của BTC quy định để đưa vào chi phí hợp lí.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Để biết công việc của một kế toán viên bạn nghiên cứu kỹ chế độ kế toán là nắm được ngay mà.

Kuki

Kuki

Guest
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
Thuc chat thi cung don gian thoi ban a.Ban chỉ cần biết định khoản,phân loại nghiệp vụ và biết TSCD phải co nguyên giá ít nhất là bao nhiêu?Khi tính khấu hao bạn ko tính thuế GTGT,và tính khấu hao theo mức tính của BTC quy định để đưa vào chi phí hợp lí.

Thưa pác, tùy vào đặc điểm từng nơi mà kế toán TSCĐ có nhiều yêu ầu khác nhau :

Nếu xui xẻo thì Bác phải biết :

1. Kế toán phần hành ( đương nhiên : TSCĐ HH,VH, TTC, vốn hóa chi phí đi vay, ... )
2. Kiến thức nhất định về xây dựng cơ bản ( đương nhiên bao gồm cả xây dựng, đấu thầu )
3. Kiến thức kỹ thuật ( phục vụ cho việc phân biệt các nghiệp vụ phân loại, sử dụng, na7ng cấp ... )
4. Kiến thức về các phần mềm cơ bản trong trường hợp phải theo dõi TSCĐ theo chương trình riêng + lệnh báo cáo nhanh theo yêu cầu ( khi công ty pác có khoảng 10 đơn vĩ và khoảng 2000 TSCĐ )
5. Nghiệp vụ kiểm kê TSCĐ

C

Chicken1506

Sơ cấp
13/2/09
45
0
6
TP.HCM
Hic...sẵn đây cho Chicken hỏi lun...vậy Vai trò, vị trí của công tác kế toán là gì? và TSCĐ và khấu hao TSCĐ đóng vai trò như thế nào ạ? Mong cả nhà giúp đỡ dùm....Thanks cả nhà.

R

RohanJP

Cao cấp
6/8/08
346
1
0
41
ha noi
Kế toán tài sản cố định: Đọc chuẩn mực kế toán số 03 TSCĐ.
Sau đấy thì tuỳ theo tình hình hoạt động của công ty ta có thể tăng hay giảm thời gian khấu hao của tài sản (miễn là vẫn nằm trong khoản cho phép theo quy định).Em nói vậy đúng kô các bác.nhiều chiện chút nữa thì, cũng thông qua tình hình hoạt động của công ty và biến động của thị trường mình co thể tham mưu cho xếp là nên thanh lý hay ko 1 tài sản nào đấy, mà đầu tư 1 tài sản nào đấy phục vụ công việc kinh doanh.em có nói gì sai thì cá bác sửa nha vì đây là í kiến của em.

Sửa lần cuối:
C

Chicken1506

Sơ cấp
13/2/09
45
0
6
TP.HCM
Xin cảm ơn ý kiến của bạn...

C

ccobekt

Guest
18/11/12
1
0
0
33
Kon tum
Ðề: Công việc của kế toán TSCĐ

Các bác ơi, mong các bác giúp với nhé, em chuẩn bị phỏng vấn làm kế toán tài sản cố định cho một cty may công nghiệp, em muốn chuẩn bị kiến thức cho cuộc phỏng , vì vấn này mấy năm nay em làm kế toán nội bộ không ah, ko hình dung được kế toán tài sản cố định là gì hết. các bác giúp nhé

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam
Ðề: Công việc của kế toán TSCĐ

Các bác ơi, mong các bác giúp với nhé, em chuẩn bị phỏng vấn làm kế toán tài sản cố định cho một cty may công nghiệp, em muốn chuẩn bị kiến thức cho cuộc phỏng , vì vấn này mấy năm nay em làm kế toán nội bộ không ah, ko hình dung được kế toán tài sản cố định là gì hết. các bác giúp nhé

Bạn cần chuyển bị như sau:

- Nghiệp vụ kế toán
- Đọc chuẩn mực về tài sản cố định
- Chú ý các đặc điểm về tài sản của Công ty may: Cách thức theo dõi, cách tính khấu hao. cách tập hợp nguyên giá tài sản cố định (Mua mới, xây dựng....)
- Cách phân bổ khấu hao cho các khoản mục và yếu tố chi phí để hình thành giá vốn
....

Mình nghĩ vậy cũng tương đối rồi đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA