Hạch toán trả vốn góp cổ đông

• Thread starter eacvn
  • Ngày gửi
E

eacvn

Guest
3/11/07
42
0
0
37
Hà Tây
Chào các Bác!

hkhkô

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
D

DO QUOC NHAT

Guest
27/11/07
13
0
0
38
DONGNAI
chào bạn.
nếu mà có 2 người rút vốn, có 2 người mua lại thì nguồn vốn kinh doanh của bạn ko thay đổi. Vậy theo mình ko cần hạch toán. vì nguồn vốn chỉ chuyển từ người nay sang người khác.
nếu ma bạn đã ghi có tk411/no 111,112 lúc 2 người khác mua lại thì bạn lai phải hạch toán no111,112/co411

E

eacvn

Guest
3/11/07
42
0
0
37
Hà Tây
Em cam on Anh Quoc Nhat.

Sửa lần cuối:
Kuki

Kuki

Guest
31/12/07
145
0
0
TP HCM
www.vnav.vn
chào bạn.
nếu mà có 2 người rút vốn, có 2 người mua lại thì nguồn vốn kinh doanh của bạn ko thay đổi. Vậy theo mình ko cần hạch toán. vì nguồn vốn chỉ chuyển từ người nay sang người khác.
nếu ma bạn đã ghi có tk411/no 111,112 lúc 2 người khác mua lại thì bạn lai phải hạch toán no111,112/co411

Bạn cho hỏi : nếu người mua nộp chậm hơn thì có thời gian vốn công ty bị giảm ạ ? điều này có ảnh hưởng đến chỉ tiêu lãi trên CP ra sao ?

Theo em thì xem lại điều lệ xem nó quy định như thế nào đã rồi tính .

K

kingcpt

Guest
17/4/07
35
0
0
Tp.HCM
www.amathuot.com
Bạn cho hỏi : nếu người mua nộp chậm hơn thì có thời gian vốn công ty bị giảm ạ ? điều này có ảnh hưởng đến chỉ tiêu lãi trên CP ra sao ?

Theo em thì xem lại điều lệ xem nó quy định như thế nào đã rồi tính .

Ồ, có 2 trường hợp xảy ra:
1. Rút cổ phần, giảm vốn
2. Rút cổ phần không giảm vốn (có người mua lại)
trường hợp của bạn là thứ 2, khi người mua nộp tiền mới đồng thời chi trả cho người rút vốn vậy sẽ không có việc thay đổi vốn.
Tất nhiện là quy trình làm như nào theo đúng điều lệ công ty và văn bản pháp luật của nhà nước.

L

Le Xuan Hien

Guest
19/3/08
12
0
0
Hai Duong
Cac co dong ho chuyen nhuong co phan truc tiep cho nhau tai sao lai phai hach toan qua cong ty ? von cong ty khong thay doi.
Ho mua va tra tien cho nhau thi lam gi co chuyen: người mua nộp chậm hơn thì có thời gian vốn công ty bị giảm nhu ban da neu?
Khong co chuyen rut von cong ty tra cho co dong dau ban a.

C

cobena

Guest
26/9/06
34
0
6
Ha Noi
Em cũng có 1 vấn đề mong các bác góp ý kiến:
Cty em có 1 cty góp vốn và đã chuyển khoản vào tài khoản của cty nhưng sau đó rút vốn, cty em trả lại tiền góp vốn đó bằng tiền mặt. Vậy thì công ty em cần những chứng từ gì để cho hợp lệ.
Mong hồi âm. Cám ơn các bác trước!

K

kingcpt

Guest
17/4/07
35
0
0
Tp.HCM
www.amathuot.com
Cac co dong ho chuyen nhuong co phan truc tiep cho nhau tai sao lai phai hach toan qua cong ty ? von cong ty khong thay doi.
Ho mua va tra tien cho nhau thi lam gi co chuyen: người mua nộp chậm hơn thì có thời gian vốn công ty bị giảm nhu ban da neu?
Khong co chuyen rut von cong ty tra cho co dong dau ban a.

Vốn của công ty không thay đổi. Đúng. nếu công ty bạn theo dõi chi tiết cổ phần (Tài khỏan 411 theo dõi chi tiết) bằng 1 cuốn sổ ghi bằng tay thì không có vấn đề gì, còn nếu công ty bạn đã dùng phần mềm, thì bạn phải làm sao? để cổ phần của người bán, sang chi tiết đối tượng là người mua? lúc này bạn phải làm một bút toán để giả cổ phần của chi tiết người bán CP, tăng chi tiết đối tượng người mua (No 411 chi tiết A/ Co 411 chi tiết B). vốn công ty không thay đổi. nhưng cả 3 trường hợp có dùng phần mềm kế toán hay không đều phải là thủ tục chuyển nhượng cổ phần qua công ty (Hội đồng quản trị)

T

thanhnga2570

Guest
24/1/08
12
0
0
Thanh Xuân HN
Cty toi mua lai co phieu cua 1 co dong, vay toi phai hạch toan the nao, nho cac ban chi giup. Thanhks.

T

thanhnga2570

Guest
24/1/08
12
0
0
Thanh Xuân HN
Cty toi mua lai co phieu cua 1 co dong, vay toi phai hạch toan the nao, nho cac ban chi giup. Thanhks.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA