Hạch toán đổi tiền, thanh toán qua thẻ, ghi sổ quỹ thế nào?

• Thread starter hv2004
  • Ngày gửi
H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
41
quang nam
Chào các bạn, giúp mình vấn đề này với.
Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực du lịch cho nên chuyện đổi ngoại tệ cho khách là rất cần thiết.
Vậy cho mình hỏi khi mình đổi tiền VND cho khách để thu tiền USD thì hạch toán như thế nào?
Còn nếu như công ty mình thanh toán tiền của khách qua hệ thống thẻ cà visa ( hệ thống thẻ visa công ty làm đại lý cho VCB, khi cà thẻ xong là tiền có trong tài khoản VCB, sau đó mình mới rút về ). Vấn đề này mình thấy cũng phức tạp quá chưa biết hạch toán ra sao. Mong chỉ giúp.
Còn trên sổ quỹ tiền mặt, cho mình hỏi luôn khi chi tiền mặt để đổi cho khách thì mình có ghi sổ chung với các hoạt động khác của công ty không ( chẳng hạn chi tiền rác thải, chi tiền điện thoại,...... )
Cuối năm rồi mình đang cố gắng làm cho xong nhưng còn vướng nhiều quá mong các bạn giúp đỡ mình. Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyentuyet

Trung cấp
5/3/05
150
0
0
39
hue
Việc thanh toán qua thẻ, khi khách mua hàng mình cà card lúc đó tiền chưa có trong tk nên bạn nên khi cà thẻ bạn cứ hạch toán vào Nớ 131/ Co 511,331, sau khi nhận giấy báo của ngân hàng thì bạn mới hạch toán Nợ 112/Có 131

H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
41
quang nam
Còn vấn đề sổ sách và cách hạch toán việc đổi tiền thì sao hả các bạn. Giúp mình với.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Công ty mình hoạt động trong lĩnh vực du lịch cho nên chuyện đổi ngoại tệ cho khách là rất cần thiết.
Vậy cho mình hỏi khi mình đổi tiền VND cho khách để thu tiền USD thì hạch toán như thế nào?
Còn nếu như công ty mình thanh toán tiền của khách qua hệ thống thẻ cà visa ( hệ thống thẻ visa công ty làm đại lý cho VCB, khi cà thẻ xong là tiền có trong tài khoản VCB, sau đó mình mới rút về ). Vấn đề này mình thấy cũng phức tạp quá chưa biết hạch toán ra sao. Mong chỉ giúp.
Còn trên sổ quỹ tiền mặt, cho mình hỏi luôn khi chi tiền mặt để đổi cho khách thì mình có ghi sổ chung với các hoạt động khác của công ty không ( chẳng hạn chi tiền rác thải, chi tiền điện thoại,...... )
Cuối năm rồi mình đang cố gắng làm cho xong nhưng còn vướng nhiều quá mong các bạn giúp đỡ mình. Cảm ơn nhiều.

Bạn lập riêng sổ quỹ tiền mặt việt nam đồng, sổ quỹ tiền mặt ngoại tệ để tiện hạch toán các khoản đổi tiền. Căn cứ vào tỷ giá của ngân hàng quy định giữa tiền Việt Nam và ngoại tệ để hạch toán, khoản chênh lệch giữa tiền VNĐ và ngoại tệ nếu DN lãi thì toán vào TK 711(hoạt động đổi tiền khôn gphải là hoạt động chính của DN bạn) lỗ thì bạn hạch toán vào TK 811. về bút toán đổi ngoại tệ hay thanh toán bằng thẻ tín dụng thì đều thông qua các bút toán thông thường, và tuỳ trường hợp mà bạn có thể hạch toán thêm TK 711,811,413:

Nợ TK 331
Có TK 112

và đổi tiền

Nợ TK 112
Có TK 111

THân!

D

dbl85

Guest
- Đổi tiền cho khách bằng tiền mặt: N1112/C1111 (tỷ giá ngày phát sinh)
- Khách hàng sử dụng hệ thống thẻ:
+ KH thanh toán: N1122/C1111
+ Bạn rút tiền về: N1112(ngoại tệ),1111(VND)/C1122,1121
- Để phản ánh chênh lệch tỷ giá: Nếu lượng khách công ty bạn ko nhiều, bạn có thể phản ánh theo từng giao dịch, nếu lượng khách nhiều, bạn có thể phản ánh vào cuối mỗi tháng, hoặc trung bình ngày. Việc này ko làm thay đổi bản chất của nghiệp vụ lại tiện cho công việc của bạn.

Sửa lần cuối:
T

thotrang1986

Guest
3/10/07
33
0
0
Mặt trăng
Em nghĩ là phần chênh lệch tỷ giá đưa về 515 và 635

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA