Vốn đầu tư

• Thread starter Mom
  • Ngày gửi
M

Mom

Guest
25/12/07
32
0
0
38
Thủ Đức
Chào cả nhà!
Cho em hỏi vấn đề này một tí dược không ạ mong cả nhà giúp em .
Công ty em mới thành lập trong GCNĐTư vốn điều lệ là 30,000 USD. cty hoạt động từ tháng 05/2007 và hàng tháng cty từ nước ngoài gửi về một khoản tiền và em cho ghi nhận vào vốn đầu tư N112/C411 ( cty em 100% vố nước ngoài) đến tháng 08/2007 thì khoảng tiền họ gửi về đủ so với vốn điều lệ của cty. Nhưng công ty em chua có hóa đơn GTGT , nên em ko ghi nhận vào DThu mà tiếp tục hoạch toán vào Vốn đầu tư như vậy có được ko ạh hay em phai làm như thế nào cho đúng .Mong mọi người giúp em với em đang rất gấp.
Cảm ơn cả nhà nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Chào cả nhà!
Cho em hỏi vấn đề này một tí dược không ạ mong cả nhà giúp em .
Công ty em mới thành lập trong GCNĐTư vốn điều lệ là 30,000 USD. cty hoạt động từ tháng 05/2007 và hàng tháng cty từ nước ngoài gửi về một khoản tiền và em cho ghi nhận vào vốn đầu tư N112/C411 ( cty em 100% vố nước ngoài) đến tháng 08/2007 thì khoảng tiền họ gửi về đủ so với vốn điều lệ của cty. Nhưng công ty em chua có hóa đơn GTGT , nên em ko ghi nhận vào DThu mà tiếp tục hoạch toán vào Vốn đầu tư như vậy có được ko ạh hay em phai làm như thế nào cho đúng .Mong mọi người giúp em với em đang rất gấp.
Cảm ơn cả nhà nhiều.
Hic Cty nước ngoài gửi tiền về Cty cái nào góp vốn thì hạch toán vào góp vốn, cái nào cho vay thì hạch toán vào cho vay, cái nào trả tiền mua hàng thì lúc bấy giờ mới hạch toán vào doanh thu chứ. Viết HD hay ko viết hóa đơn điều đó ko phải cứ là tiền chuyển về thì viết HD mà là có xuất hàng hay ko chứ!
Bạn xem lại nội dung các giấy chuyển tiền về Cty bạn nhé!

M

Mom

Guest
25/12/07
32
0
0
38
Thủ Đức
em cảm on chị Bong05 vì đã có góp ý cho em chị oi em cũng mới ra trường đi làm nên chưa nắm hết. chị cho em hỏi ro một tí nha như hoạch toán vô vốn đầu tư nhiều có sao không?(vượt wá số vốn điều lệ của công ty).
Chào chị

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
em cảm on chị Bong05 vì đã có góp ý cho em chị oi em cũng mới ra trường đi làm nên chưa nắm hết. chị cho em hỏi ro một tí nha như hoạch toán vô vốn đầu tư nhiều có sao không?(vượt wá số vốn điều lệ của công ty).
Chào chị

Nếu là mục đích đưa vào nguồn vốn thì đã đăng ký vốn điều lệ bao nhiêu thì hạch toán bấy nhiêu. Còn lại bạn đưa vào vay, hay mượn cũng được mà.
Trường hợp cần tăng vốn điều lệ thì lại bổ xung giấy phép đầu tư thôi. Nhưng như thế thì sau khi kinh doanh có lãi Cty muốn rút vốn ra đầu tư cái khác thì lại khó. Nên cứ hạch toán đủ vốn điều lệ còn bao nhiêu cho vào vay, mượn. Nếu muốn đưa vào chi phí thì làm vay, mà ko muốn tính thêm chi phí thì làm mượn.

M

Mom

Guest
25/12/07
32
0
0
38
Thủ Đức
em gặp quý nhân rồi. em cản ơn chị nhiều
Cho em làm phiền chi chút xíu nữa. em đang thắc mắc giữa vốn điều lệ và vố đầu tư hai nguồn vốn này khác hay giống nhau hả chỉ.
Trong giấy chứng nhận đầu tư của cty em ghi như thế này;
Điều 1; Nội dung đăng ký kinh doanh
........................................
5.Vốn điều lệ của dn là 30.000USD, bằng tiền mặt
......
Điều 2 Nội dung dự án đầu tư
...............
4.Tổng vốn đầu tư: 30.000USD , trong đó vố góp để thự hiên dự án là 30.000USD
Chị ơi như thế thì như thế nào nếu như 2 nguồn vố riêng thì vố điều lệ hoạch toán như thế nào?
em mong nhận được câu trả lời của chị.
năm mới chúc chị cùng Gia đình vạn sự như ý, tỉ sự như mơ.
em ten đầy đủ là Bùi THị Thanh Mai quê o Bình Định. Còn chị

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
em gặp quý nhân rồi. em cản ơn chị nhiều
Cho em làm phiền chi chút xíu nữa. em đang thắc mắc giữa vốn điều lệ và vố đầu tư hai nguồn vốn này khác hay giống nhau hả chỉ.
Trong giấy chứng nhận đầu tư của cty em ghi như thế này;
Điều 1; Nội dung đăng ký kinh doanh
........................................
5.Vốn điều lệ của dn là 30.000USD, bằng tiền mặt
......
Điều 2 Nội dung dự án đầu tư
...............
4.Tổng vốn đầu tư: 30.000USD , trong đó vố góp để thự hiên dự án là 30.000USD
Cả hai nguồn vốn trên chỉ là 1 thôi bạn ạ! Vốn điều lệ này dùng để đầu tư toàn bộ cho dự án mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA