công ty TNHH mới thành lập

• Thread starter anhduong08
  • Ngày gửi
A

anhduong08

Guest
8/1/08
6
0
0
41
binhdinh
Doanh nghiệp mình mới thành lập tháng 1/2008 này. Với lại mình cũng là dân kế toán mới tinh chưa biết gì cả. Mình không biết nên dùng chứng từ ghi sổ nào dể và gọn nhất công ty mình chuyên về mua bán và sửa chữa máy tính.:friend::cool2:
Email:muabuonqnan@yahoo.com.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hoami281083

hoami281083

Guest
25/9/07
103
0
0
40
daklak
Nếu cty bạn dùng phần mềm kế toán thì dùng nhật ký chung cho tiện, mình cũng tham khảo được của các bạn trong trang web đó

N

NGUYEN PHIPHUNG

Guest
16/12/07
27
0
0
LONG AN
kế toán quốc tế có từ rất lâu,qua chuyển biến va nhờ tin học,bây giờ chỉ còn 1 hình thức thống nhất là nhật kí chung
sở dĩ việt nam có nhiều hình thức là do chủ yếu làm bằng kế toán tay(để giảm bớt công việc ghi chép trùng lắp
bây giờ Vn gia nhập WTO và tương lai sẽ dùng phần mềm nên tốt nhât dùng nhật kí chung
mặt khác theo mình được biết các doanh nghiêp dịch vụ có nhiều nghiệp vụ trùng lắp,hạch toán tay,nên sd nhật kí chứng từ.

T

trucnguyen

Guest
12/9/07
25
0
0
38
TP.HCM
báo cáo tài chính (LCTT)

các pác ơi cho em hỏi với báo cáo lưu chuyển tiền tệt phải làm như thế nào vậy .Kế toán mới vào nghề nên ko biết phải làm sao cho luồng tiền đến và luồng tiền đi cho khớp với nhau mong các pác trả lời giúp em với .
Ngày 23 em có hỏi rồi ma không thấy câu trả lời đâu hết !!!!!!!
Cám ơn đã đọc tin .

M

MariaHien

Guest
Báo cáo LCTT thì mẫu báo cáo chắc bạn có rồi... Vậy cứ dựa vào mẫu đó... mục nào, dòng nào hỏi số liệu nào thì mình đáp ứng số liệu đó thôi bạn à. VD: mục Tiền phải trả công nhân viên thì lấy từ TK 334... Mục doanh thu bán hàng thì lấy từ TK511.......

A

anhduong08

Guest
8/1/08
6
0
0
41
binhdinh
các anh chị ơi cho em hỏi này tí nha
Cty em la Cty TNHH TM DV giám đốc Cty vừa là chủ doanh nghiệp vừa làm giám đốc công ty vậy em có được tính lương để đưa vào chi phí hợp lí không?

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
các anh chị ơi cho em hỏi này tí nha
Cty em la Cty TNHH TM DV giám đốc Cty vừa là chủ doanh nghiệp vừa làm giám đốc công ty vậy em có được tính lương để đưa vào chi phí hợp lí không?

được chứ bạn.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
các pác ơi cho em hỏi với báo cáo lưu chuyển tiền tệt phải làm như thế nào vậy .Kế toán mới vào nghề nên ko biết phải làm sao cho luồng tiền đến và luồng tiền đi cho khớp với nhau mong các pác trả lời giúp em với .
Ngày 23 em có hỏi rồi ma không thấy câu trả lời đâu hết !!!!!!!
Cám ơn đã đọc tin .
Bạn áp dụng theo quyết định nào thì tham khảo quyết định đó. Trong quyết định có ghi đầy đủ cách lập báo cáo rùi.
Thân!

C

comein712

Guest
3/12/08
7
0
0
Đống Đa
Các bác giúp em tý nhé. Vợ chồng em mới lập cty chuyên kinh doanh phần mềm (ko hoạt động thường xuyên, một năm chỉ làm vài nhát thôi) mà em chẳng biết gì về kế toán cả, hầu như trong năm cty ko hoạt động mấy nên em cũng chẳng thuê kế toán. Vậy mặc dù ko phát sinh nghiệp vụ gì nhưng mỗi tháng vẫn phải phát sinh chi phí chứ hả, cái đó thì hạch toán thế nào? Mấy tháng nay em toàn nộp báo cáo thuế để trống thôi. Nếu 6 tháng kể từ ngày được cấp giấy phép mà vẫn nộp báo cáo trống thế thì có làm sao ko? Huhu các bác giúp em nhé.

phamthuyanh

phamthuyanh

Trung cấp
1/12/05
54
0
0
Dấu chấm hỏi ???
Chào bạn, cty mình cũng đang gặp phải trường hợp giống như bạn vậy, 6 tháng liên tục từ khi được cấp MST đến giờ mình toàn nộp BCT trống trơn (mặc dù thật sự vẫn có phát sinh doanh thu, chi phí). Theo mình tìm hiểu thì trong vòng 1 năm mà DN ko có dấu hiệu là đang hoạt động thì sẽ bịThuế gọi lên để hỏi lý do, nếu giải trình được thì tốt, không thì phải làm thủ tục giải thể DN. Mình cũng đang rất lo về trường hợp này của mình, không biết bạn nào có cao kiến giúp đỡ dùm.Thaks

B

biencan

Guest
7/3/08
17
0
0
42
thu duc
các anh chi giúp em với, công ty em mới thành lập T2/08 nhưng vì chưa khấu hao TSCD mà đã đưa hết vào chi phí và làm quyết toán quý gới thuế là lời chỉ có 1 triệu mấy à và đã đóng thuế TNDN, nhưng khi em làm sổ sách đưa TSCĐ vào khấu hao thì lời lên đến 2 mươi máy triệu thì các anh chị chỉ dùm em phải làm sao đây.

M

maibeo

Sơ cấp
19/11/08
12
0
1
41
hà nội
Minh moi nhan lam KTT cua 1 Cty ve XNK, ban nao biet gi ve nghiep vu KT XNK ho tro minh voi

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
các anh chi giúp em với, công ty em mới thành lập T2/08 nhưng vì chưa khấu hao TSCD mà đã đưa hết vào chi phí và làm quyết toán quý gới thuế là lời chỉ có 1 triệu mấy à và đã đóng thuế TNDN, nhưng khi em làm sổ sách đưa TSCĐ vào khấu hao thì lời lên đến 2 mươi máy triệu thì các anh chị chỉ dùm em phải làm sao đây.
Không hiểu cái màu đỏ của bạn?
Khấu hao tài sản cố định: là việc tính toán và phân bổ một cách có hệ thống nguyên giá của tài sản cố định vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong thời gian sử dụng của tài sản cố định
Bạn làm như vậy là đã khấu hao rùi còn j?
Lý do chênh lệch của bạn là j? Bạn tìm ra được nguyên nhân chưa? Tìm ra được nguyên nhân thì mới có hương giải quyết được.
Minh moi nhan lam KTT cua 1 Cty ve XNK, ban nao biet gi ve nghiep vu KT XNK ho tro minh voi
Bài viết không dấu + nội dung không hiểu nổi.:wall:

A

anhduong08

Guest
8/1/08
6
0
0
41
binhdinh
các bạn ơi cho mình hỏi này tý nhé Cty minh lương nhân viên dưới 4Tr mình không cần quyết toán thuế tháng và quý phải không mình chỉ cần quyết toán năm để làm cơ sở tính lương để đưa vào chi phí hợp lý có phải không

M

maibeo

Sơ cấp
19/11/08
12
0
1
41
hà nội
Các bạn ơi có bạn nào biết hoạt động của DN tư nhân 100% vốn nước ngoài được quy định như thế nào không? Văn bản nào hướng dẫn?

A

anhduong08

Guest
8/1/08
6
0
0
41
binhdinh
Cty em là Cty TNHH 1 thành viên thuộc Cty TM DV chuyên mua bán sửa chữa máy vi tính, khi nhập hàng về chỉ có HĐ không có phiếu nhập kho.Vậy phiếu nhập kho mình có thể tự lập được không.Cty em chỉ có một mình em làm kế toán không có thủ quỷ gì cả em là người đi mua hàng và cũng là người bán hàng luôn vậy trong phiếu nhập kho, xuất kho ngay chổ người lập phiếu, người giao hàng người nhận hàng em có thề ký luôn có được không?

Email:muabuonqnan@yahoo.com

A

anhduong08

Guest
8/1/08
6
0
0
41
binhdinh
Cty em là Cty TNHH 1 thành viên thuộc Cty TM DV chuyên mua bán sửa chữa máy vi tính, khi nhập hàng về chỉ có HĐ không có phiếu nhập kho.Vậy phiếu nhập kho mình có thể tự lập được không.Cty em chỉ có một mình em làm kế toán không có thủ quỷ hay thu kho gì cả em là người đi mua hàng và cũng là người bán hàng luôn vậy trong phiếu nhập kho, xuất kho ngay chổ người lập phiếu, người giao hàng người nhận hàng em có thề ký luôn có được không?

Email:muabuonqnan@yahoo.com

vuongthu

vuongthu

Nobi
12/11/08
246
0
16
Nam Định
Các bạn ơi có bạn nào biết hoạt động của DN tư nhân 100% vốn nước ngoài được quy định như thế nào không? Văn bản nào hướng dẫn?

Cụ thể là hỏi về cái gì chứ. Chẳng lẽ từ A đến Z.....:010:

vuongthu

vuongthu

Nobi
12/11/08
246
0
16
Nam Định
các bạn ơi cho mình hỏi này tý nhé Cty minh lương nhân viên dưới 4Tr mình không cần quyết toán thuế tháng và quý phải không mình chỉ cần quyết toán năm để làm cơ sở tính lương để đưa vào chi phí hợp lý có phải không

Ý bạn là quyết toản thuế TNCN phải không vậy? Nói phải rõ ràng chút chứ cứ đầu không có chụp ngay đoạn đuôi ai hiểu nổi.:023::023:

T

tra sua

Guest
28/11/08
13
0
0
tphcm
Đã có MST và hằng tháng có thu và chi thì anh chị phải hạch toán vào báo cáo thuế GTGT chứ . Nếu ko phòng thuế mà hỏi thì khó lắm !!:1nono:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA